ปฏิทิน การท่องเที่ยวทะเลไทย, ต่างประเทศ (แชร์มือใหม่ หัดวางแผนเที่ยวทะเลเอง)

ก่อนอื่นขอขอบคุณ  JTR.Blockspot.com สำหรับที่มาของข้อมูลดีๆ นะคะ อ่านแล้ว เลยอยากจะเอามาแชร์ เพื่อนๆ มือใหม่หัดเที่ยวทะเล ด้วยตัวเองค่ะ บางทีอาจจะยัง งง ว่าทะเลที่ไหน เที่ยวช่วงไหนดี จะเจอมรสุม ไหม หรือ อากาศ ดีหรือเปล่าช่วงที่เราจะไป แต่ยังไงก็ดูเป็นไกด์ ได้นะคะแต่หากจะเดินทางจริงๆ ใกล้ๆก็ต้องเช็ค สภาพอากาศ อีกครั้งนะคะ ^^
ทำขึ้นมาเพื่อเอาใจคนชอบเที่ยวทะเลโดยเฉพาะ เป็นปฏิทินการท่องเที่ยวทะเล ว่าช่วงไหน เราไปเที่ยวทะเลที่ไหนได้บ้าง
เพราะเที่ยวทะเลน่ะ เที่ยวผิดช่วงเจอมรสุม มันไม่ใช่แค่ฝนตก แต่น้ำก็จะขุ่น คลื่นก็จะแรง จะไปดำน้ำก็ไม่ได้ จะไปเดินเล่นตามชายหาดก็ไม่ได้ แทบเหมือนไม่ได้เที่ยวทะเลเลยล่ะ  ดังนั้น จะเที่ยวทะเล ต้องดูช่วงมรสุมดีๆค่ะ

โดย X = มรสุม, O = โชคดีฟ้าใสโชคร้ายมรสุม, O = ท้องฟ้าปลอดโปร่ง

หมายเหตุ
ทะเลตะวันตก = ชะอำ, หัวหิน, ประจวบฯ
ทะเลตะวันออก = พัทยา, เกาะล้าน, ระยอง, เสม็ด, เกาะกูด, เกาะช้าง, จันทบุรี
ทะเลใต้อ่าวไทย = สมุย, เกาะพงัน, เกาะเต่า, สุราษฎร์, หาดใหญ่, นครศรีธรรมราช
ทะเลใต้อันดามัน = ภูเก็ต, กระบี่, สิมิลัน, ตาชัย, หลีเป๊ะ, ตรัง, ระนอง, พีพี
บาหลี = บาหลี
มัลดีฟส์ = มัลดีฟส์

ขอให้มีความสุขในการเที่ยวทะเล แล้วอย่าลืมเอาภาพการเดินทางมาฝากกันบ้างนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่