เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

การยืดผมด้วยตัวเอง ทำไมมันอยู่ได้ไม่กี่วันก็กลับฟูเหมือนเดิมคะ

กระทู้คำถาม
ไม่เคยไปยืดร้าน เพราะแพงคะ สู้ไม่ไหวเลยซื้อน้ำยามายืดเอง 2 หนผลออกมาเหมือนเดิม คือยังฟูเหมือนเดิมคะ
แรกๆก็ตรงอยู่ พอสระไป 2-3 ครั้งก็ฟูเหมือนเดิม ใครพอจะแนะนำได้บ้างคะ เพราะอะไร เราใช้โลแลนคะ เราใช้วิธีเอาหวีถี่ๆหวีให้ผมตรงคะ
ผมเราไม่ใช่คนผมหยิก เป็นผมหยักโศกนิดๆ ผมไม่ดก เส้นเล็ก ผมฟูขาดน้ำหนัก
สาเหตุเป็นเพราะอะไรได้บ้างคะ
1. ยี่ห้อน้ำยาไม่ดี
2. ยืดไม่เป็น ( ถ้ายืดไม่เป็นทำไมแรกๆมันก็ตรงดูดีอยู่คะ)
3. ทำผิดขั้นตอนอะไรหรือเปล่า หรือ ต้องมีเทคนิคอะไรมาเสริม

ขอบคุณคำตอบคะ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
ไม่ควรหวีค่ะ
ขั้นตอนการยืดผมถาวร เราใช้ครูเซ็ทกล่องละ 35 บาท สองกล่อง ตรงข้ามปี จนตัดออกค่ะ
1.ลงน้ำยายืด ห้ามหวี ขั้นตอนนี้จะเป็นการเปิดเกล็ดผม ใช้มือลูบๆน้ำยาให้ทั่ว
อย่าโดนโคน ไม่งั้นโคนจะหัก ไม่สวย เว้น 1 นิ้วก็ได้ค่ะ ทิ้งไว้ 15 นาที
ย้ำ สำคัญมาก ขั้นตอนนี้ไม่ได้ทำให้ผมตรง อย่าดึง อย่าหวี น้ำยาตัวแรกนี้เค้ามีไว้ให้เปิดเกล็ดผม
2. ล้างออก เป่าให้แห้ง
3. ย้ำ สำคัญ ขั้นตอนนี้คือการบอกว่าผมหลังจากนี้จะตรงแค่ไหน
ล้างผมและเป่าแห้งแล้ว ให้รีดผม อย่างละเมียดละมัย ละเอียดละออ ให้ตรงที่สุดในสามโลก
เพราะหลังจากนี้ เราจะลงน้ำยาตัวที่ 2 คือน้ำยาโกรก มันคือน้ำยาความจำ เพราะมันจะจำไว้ว่า
ให้คงสภาพผมจากนี้ไปตลอดกาล เพราะฉะนั้น ขั้นตอนนี้ รีดให้สวยและตรงที่สุดนะคะ
4.ลงน้ำยาโกรกอย่างเบามือ แต่ทั่วถึง เค้าจะจำค่ะว่า ให้คงเส้นผมสภาพนี้ไปตลอด
ทิ้งไว้ 20 นาที
5.ล้างออก เป่าด้วยไดร์ลมอ่อนๆ ไม่ต้องหวี ไม่ต้องไดร์ดึงผม เพราะยังไงก็ตรงค่ะ

นี่คือวิธีการยืด ที่ถนอมผม และตรงเฉียบ ไม่เกี่ยวกับราคาน้ำยา
เกี่ยวกับวิธีการยืดล้วนๆ

สงสัยขั้นตอนตัวไหน ถามเราได้นะคะ ยินดีตอบค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่