เว็บไซต์ในเครือ
bloggang.com Bloggang pantown.com Pantown pantipmarket.com PantipMarket
maggang.com Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
Pantip Application Pantip iOS Pantip Android Pantip Android
เกี่ยวกับเรา

การขับรถชนคนเดินข้ามถนน ผู้ขับรถจะเป็นฝ่ายผิดทุกกรณีหรือไม่ครับ

ขอบอกก่อนนะครับว่า ไม่ได้คิดจะไปขับชนใครนะครับ พอดีไปเจอเหตุการณ์ล่อแหลม ผมเกือบขับรถชนคน เพราะคนเดินข้ามวิ่งพรวดออกมาในระยะประชิดมาก ประมาณ เกือบ 2 เมตรได้ แต่ผมขับช้าๆมาในซอย เลยเบรคทัน

ก็เลยสงสัยว่า ผมขับรถมาพยายามระมัดระวังเต็มที่ไม่ให้ชนรถคันอื่น หรือชนคนเดินข้าม แต่ถ้ามีคนเดินข้ามถนนที่ไม่ใส่ใจจะดูรถที่ขับมา เช่น วิ่งเล่นกับเพื่อนแล้วพรวดออกมาบนถนนแล้วถูกชน แบบนี้ผมผิด หรือเค้าผิดครับ

หรือในกรณี บริเวณสี่แยก ผมเห็นไฟเขียวอยู่ ก็ขับด้วยความเร็วพอควร แต่มีคนข้ามมาบนทางม้าลาย ทั้งที่ไม่ใช่ช่วงที่ให้ข้ามได้ แล้วเกิดชนขึ้นมา ผมผิดหรือคนเดินข้ามผิด

หรือในกรณี คนเดินข้ามถนนใต้สะพานลอย แล้วถูกชน แบบนี้ใครผิด

คือผมเข้าใจครับว่า คนบาดเจ็บก็น่าสงสาร ถ้าผมเป็นฝ่ายไปชนจริงๆ ยังไงผมก็ต้องช่วยอยู่แล้วแต่ก็อยากรู้ว่า คนเดินข้ามถนนควรจะมีวินัยในการข้ามถนนที่มากเท่าเทียมกับคนขับรถหรือไม่ เพราะทุกวันนี้ผมเห็นคนคิดจะข้ามก็ข้ามมันซะงั้น รถนี่เบรคกันจนล้อหลังลอยเลยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่