อึดอัดใจ...แต่พูดไม่ได้ เพราะเกรงใจ ทุกครั้งเวลาเพื่อนยืมของใช้

กระทู้คำถาม
เราอยากระบาย รวมทั้งขอความเหนเพื่อนๆค่ะ เวลามีเพื่อนมายืมของใช้ต่างๆนานา
คือเรื่องของเรื่อง เราเป็นคนชอบแต่งตัว เวลาออกงาน หรือไปนู่นไปนี่ จะชอบใส่ชุดที่ไม่ค่อยซ้ำกัน (อยากสวยก้เลยลงทุนนิสนึงอ่ะคะ)
แต่ประเด็นคือ เพื่อนทั้งที่สนิทมาก สนิทน้อย มักจะชอบมาขอยืม ไม่ว่าจะเป็น เครื่องประดับ เสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า บลาๆๆๆ
โดยปกติเราเปนคนวงของ ๆ เรามากค่ะ โดยเฉพาะเสื้อผ้าแต่ละชุด เราใช้เสร็จ จะเกบอย่างดี ถึงแม้จะใส่ไม่บ่อย

มีอยู่เคสนึง เพื่อนคนนึงยืมใส่ เราก้ให้ยืม โดยบอกว่าช่วยรักษาอย่างดีน่ะ ชุดนี้เราเพิ่งใส่ครั้งเดียวเอง
พอเพื่อนคนนี้ใช้เสร็จ เพื่อนอีกคนโทรมาหาเรา บอกจะขอยืมชุดที่เพื่อนคนแรกใส่หน่อย จะไปงานแต่ง
เราอึดอัดใจมาก แต่ถึงขั้นกล้าโทรมายืม โดยบอกว่าจะนัดรับกับเพื่อนคนเองเลย เราก้ต้องจำยอมค่ะ

นี่ผ่านไปหลายสัปดาห์ ไม่มีการขอบคุณ ขอบใจ สักคำ
เราเข้าใจนะคะ ว่าใครๆก้ออยากสวย แต่ควรจะมีความเกรงกันใจบ้าง ถึงแม้จะสนิทกันมากแค่ไหนก็ตาม

หรือจิงๆแล้ว อยากสวย ก้ ลงทุนนิสนึงป่ะคะ

นี่ยังไม่รวมเคสอื่นๆ จะยืม มาเอาถึงบ้าน แต่พอจะคืน ยึกยักๆๆ
เราเองเปนคนไม่กล้าทวงของอยุ่แล้วด้วย

ใครเคยประสบปัญหานี้บ้างค่ะ T_T
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
เรามีแนวทางนำเสนอว่า ให้เก็บค่าเช่าชุดกับเพื่อนไปเลย เป็นการหักค่าเสื่อม เป็นค่ามัดจำทำของเสียหาย  ถ้าเพื่อนกล้าต่อว่าอะไร ก็บอกสิว่า ซื้อมาแพง มันเป็นการลงทุนอย่างนึง ถ้าอยากได้อยากใส่ ต้องเสียเงิน ..... เราว่าอีกหน่อยพวกที่มายืมจะหายไปเอง
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่