ห้องนี้มีใครเลี้ยงบอนไซบ้างไหม ขอถามเรื่องการปลูกบอนไซครับ

กระทู้คำถาม
พักหลังไปเจอเพจในเฟสบุ้คเรื่องบอนไซ แล้วเกิดหลงไหลขึ้นมา เลยอยากศึกษาการปลูก เลี้ยงอะครับ

เท่าที่ศึกษาดูจะมีการใช้เครื่องเจียต้นให้เป็นเกลียว แล้วมันไม่ตายเหรอ แบบนี้ ระดับไหนถึงไม่ตาย ถ้าทำไปนานๆแล้วมันจะขึ้นใหม่ยังไง

อันนี้ด้วย

เค้าใช้เทคนิคไหนจัดให้ใบมันขึ้นเป็นแต่กลุ่มแบบนี้ครับ

อันนี้งอลำต้นได้งามมาก

เรื่องใบเปลี่ยนสี อยู่ที่สายพันธ์และอุณห๓ุมิด้วยใช่ไหม ในไทยมีใครทำได้บ้าง ถ้าผมเลี้ยงในห้องแอร์ตลอดล่ะ

อันนี้ต้นเดียวแต่ขึ้นหลายตำแหน่งมาก ทำยังไงให้งอกมาแบบนี้ครับ

บางต้นไม่มีใบ อาจเป็นฤดูของมัน ใช่ไหม ยังไม่ตาย แต่สวยไปอีกแบบ อันนี้ถามเหมือนใเปลี่ยนสี คือทำยังไง ในไทยทำได้ไหม

แล้วพันธ์ไม้แต่ละแบบเป้นชนิดไรบ้างครับ ดูใบเล็กลำต้นแข๊งแรง สวยงามทั้งนั้น

ถ้าอยากศึกษาเพิ่ม มีที่ไหนบ้างในไทย ที่เปิดรับ

ส่วนตัวผมคิดว่า การที่คนเราหลงไหลความงามของต้นไม้ขนาดเล็ก ที่รูปร่างเหมือนไม้ใหญ่ อาจเพราะในใจเราลึกๆ ใฝ่หาความงามของไม้ใหญ่ ที่มองแล้วอิ่มใจ เพราะไม้ใหญ่คือสัญลักษ์ของความมั่นคงในสถานที่นั้น
ว่าไม่โดนรุกราน ไม่เกิดภัยพิบัต ครั้งใหญ่มาอย่างยาวนาน
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่