คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
1. เงินได้พึงประเมิน(รายได้สะสม)ทั้งปี = 281,032.84+19,000+100,000 = 400,032.84 บาท
2. หักค่าใช้จ่าย 40% (ไม่เกิน 60,000) = 60,000 บาท
3. หักค่าลดหย่อนส่วนตัว 30,000 บาท
4. หักค่าลดหย่อนเงินสมทบประกันสังคม 6,600+600 = 7,200 บาท
5. หักค่าลดหย่อนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ 3,994.89+509.89 = 4,504.78 บาท (เงินสมทบของนายจ้างนำมาหักลดหย่อนไม่ได้)
เงินได้สุทธิ = 400,032.84-60,000-30,000-7,200-4,504.78 = 298,328.06 บาท (กรณียื่นคนเดียว)
เงินได้สุทธิ = 400,032.84-60,000-30,000-30,000-7,200-4,504.78 = 268,328.06 บาท (กรณียื่นแบบร่วมกับภรรยา)
คำนวณตามอัตราภาษีฯ ใหม่ปี 2556
กรณียื่นแบบไม่นำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 7,416 บาท
กรณียื่นแบบนำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 5,916 บาท
คำนวณตามอัตราภาษีฯ ใหม่เดิม
กรณียื่นแบบไม่นำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 14,832.81 บาท
กรณียื่นแบบนำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 11,832.81 บาท
สนใจทำประกันชีวิตเพื่อออมเงินและลดหย่อนภาษีติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ
2. หักค่าใช้จ่าย 40% (ไม่เกิน 60,000) = 60,000 บาท
3. หักค่าลดหย่อนส่วนตัว 30,000 บาท
4. หักค่าลดหย่อนเงินสมทบประกันสังคม 6,600+600 = 7,200 บาท
5. หักค่าลดหย่อนกองทุนสำรองเลี้ยงชีพ 3,994.89+509.89 = 4,504.78 บาท (เงินสมทบของนายจ้างนำมาหักลดหย่อนไม่ได้)
เงินได้สุทธิ = 400,032.84-60,000-30,000-7,200-4,504.78 = 298,328.06 บาท (กรณียื่นคนเดียว)
เงินได้สุทธิ = 400,032.84-60,000-30,000-30,000-7,200-4,504.78 = 268,328.06 บาท (กรณียื่นแบบร่วมกับภรรยา)
คำนวณตามอัตราภาษีฯ ใหม่ปี 2556
กรณียื่นแบบไม่นำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 7,416 บาท
กรณียื่นแบบนำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 5,916 บาท
คำนวณตามอัตราภาษีฯ ใหม่เดิม
กรณียื่นแบบไม่นำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 14,832.81 บาท
กรณียื่นแบบนำภรรยามายื่นร่วมเสียภาษีฯ ภาษีที่คำนวณได้ = 11,832.81 บาท
สนใจทำประกันชีวิตเพื่อออมเงินและลดหย่อนภาษีติดต่อหลังไมค์ได้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
รบกวนพี่ๆ ช่วยคำนวนภาษีเงินได้บุคคลธรรมดา ให้หน่อยครับ
จากข้อมูลในสลิปนะครับ เป็นสลิปของเดือน พฤศจิกา ครับ
ยังไม่รวมเงินเดือน เดือนธันวา(17,000+OTประมาณ 2,000 ซึ่งไม่รวมหักภาษี ประกันสังคม และกองทุนสำรองเลี้ยงชีพครับ)
หลังจากนั้นจะได้โบนัส อีก 100,000 บาทครับ
ไม่มีบุตร พ่อแม่ไม่ถึง60 ไม่มีอสังหาริมทรัพย์
แล้วถ้าผมจดทะเบียนสมรส โดยที่แฟนผมไม่มีรายได้ จะเสียภาษีเท่าไรครับ
ขอบพระคุณครับ