>>(กระทู้บ่น) อาหารตามสั่งข้างทางจานละร้อย !!!!

จขกท.เป็นคนเดินดิน กินข้าวแกงธรรมดาค่ะ ปกติกินที่ไหน ที่ไหนก็ราคาไม่น่าจะเกิน40 50 ต่อจาน  วันนี้ผ่านมาแถวสาธุ เจอร้านข้าวเลยแวะซะหน่อย สั่งกระเพราปลาหมึก 2จาน กินกับแฟนค่ะ น้ำแข็ง2แก้ว น้ำเปล่าขวดเล็กธรรมดาขวดนึง พออิ่มหนำสำราญแล้วก็เรียกเก็บเงิน

me: เท่าไหร่คะ
แม่ค้า: อ้ำๆอึ้งๆ คิดไปคิดมา "ทั้งหมด  240บาทค่ะ "
me : อึ้งไป5วินาที งงว่ามีแค่ข้าวสองจาน น้ำแข็งแก้วเล็กๆ กะน้ำ1ขวด ทำไมมัน240ฟ๊ะ !!????
แม่ค้า: "ข้าวจานละร้อย สมัยนี้ปลาหมึกมันแพง บ่น บ่น บ่น น้ำแข็งแก้วละ10บาท น้ำขวด20 ป้าขายมานานแล้วจ่ะ" ((ยิ้มมมมม))
me: มองหน้ากะแฟนจ่ายเงินเดินออกมาด้วยความ งง

จริงๆแล้วเงิน240 บาทอาจจะดูไม่ได้มากมายเท่าไหร่ แต่ถ้าเทียบกับของที่กิน และสั่งมา มันโกงกันชัดๆในร้านไม่มีการเขียนบอกราคา ซึ่งเราก็โง่เอง ที่ไม่ถามให้เรียบร้อยก่อน

เพี้ยนเพลีย ทำให้รู้สึกว่าแม่ค้าสมัยนี้ฉลาดมากที่จะฟันกำไรขาจรอย่างเรา

ไม่ขอเอ่ยซอยร้านนะคะ เอาเป็นว่าร้านอยู่ติดร้านทำผม คนขายเป็นป้าแก่ๆ อายุราวๆ50ต้นๆ ในร้านมีขาย ทุกอย่าง ลูกชิ้น ซาลาเปา เพี้ยนไฟลุก

+++++แก้ไขเพิ่มเติมค่ะ ร้านอยู่ ปากซอย16อ่ะค่ะ เราไม่เคยมาแถวนี้ค่ะ แต่ถ้าผ่านก็จะเห็นเลยเพราะตั้งอยู่หน้าถนนค่ะ

บ่นยาวละค่ะ ขอจบกระทู้เพียงเท่านี้อัศวินขี่ม้าขาวเม่าติดดอย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
Preview