กระทู้รีวิว :: รีโนเวท :: มาทำตึกแถวให้เป็นบ้านกันเถอะ

สวัสดีครับ กระทู้นี้มีไว้ให้ศึกษาและเอามาเป็นตัวอย่าง การนำตึกแถวเก่าๆมารีโนเวทให้เป็นบ้านพักอาศัย
เชื่อว่ามีคนอยากที่จะปรับปรุงบ้านของตัวเอง หรือห้องแถวของตัวเองเยอะ !!!

ฉะนั้น หากว่ามันพอจะเป็นแนวทางให้เพื่อนๆได้นำไปปรับปรุงตึกแถว หรือบ้านเก่าของตัวเองให้น่าอยู่ได้ ก็จะเป็นเรื่องที่น่ายินดีครับ

ผมเข้ามา edit ข้อความ เพราะเห็นมีคนถามเยอะมากเรื่อง งบก่อสร้าง

ก่อนจะเข้าไปอ่านในกระทู้

ผม.....อยากจะให้ทุกๆคนไปมองที่ process มากกว่าจะไปมองที่ result
ภาษาไทยก็คือ ไปมองที่กระบวนการคิด มากกว่าจะไปมองที่ ผลลัพธ์ที่ออกมา

หากเราไม่สามารถสร้างกระบวนการคิดได้ ยังไงก็ไม่สามารถสร้างผลลัพธ์ออกมาได้ครับ

สังเกตุว่าผมจะตอบทุกๆคำถามของเพื่อนๆ ที่ถามว่า "ยังไง" มากกว่าที่ถามว่า "เท่าไหร่"
เพราะอย่างที่บอกครับ มีเงินเท่าไหร่ คุณก็สามารถเนรมิตรผลลัพธ์ได้ แต่คุณไม่สามารถจะหากระบวนการคิดได้

แต่ถ้าหากว่าเพื่อนๆสามารถหากระบวนการคิดได้ ผลลัพธ์ที่ทำได้ออกมาจะไม่ต่างกันเผลอๆจะทำได้ดีกว่าด้วยครับ
ถ้าเพื่อนๆหากระบวนการคิดเจอ สามารถนำไปต่อยอดได้เยอะแยะ โดยที่ไม่จำเป็นต้องมาถามผมเลยว่า "เท่าไหร่"

เริ่มกันเลยดีกว่า

ตึกแถวหลังนี้ เจ้าของบ้านซื้อมาเพื่อที่ตั้งใจจะทำเป็นบ้านพักอาศัย แบบ 1 ห้องนอน โดยมีไอเดียแปลกๆที่อยากจะให้ผู้ออกแบบได้รีโนเวทจากตึกแถวเป็นบ้านพักอาศัยขนาดย่อมๆ ใน style chic เล็กๆ ในอารมณ์นิวยอร์คคลาสสิคๆ

มาดูกันว่าจะทำยังไง ที่เปลี่ยนจากตึกแถวเก่าๆมาเป็นบ้านที่น่าอยู่

มาทำให้พื้นที่ว่างที่เรามีอยู่ ให้กลายเป็นวิมานน้อยๆของเรา
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่