จะทำประตูรั้วเหล็กผสมไม้ ขอคำแนะนำหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
บ้านหลังนี้เป็นบ้านไม้ค่ะ อยู่กันเป็นสิบปีแล้ว ประตูเก่าเริ่มชำรุด เลยอยากเปลี่ยนประตูรั้วบ้านใหม่ค่ะ

เอาแบบเหล็กผสมไม้จ้า หน้ากว้างประมาณ 5 เมตร ปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ ว่าจะทำแบบไหนดี

1. ไม้ที่ใช้ควรใช้ไม้แบบไหนดีคะ ไม้เทียมดีมั้ย หรือ ไม้จริงไปเลย พวกไม้แดง หรือไม้ชนิดอื่นแนะนำได้ค่ะ
2. ควรทำประตูเดียวยาว 5 เมตร มีประตูเล็กในตัว หรือ ประตูใหญ่กับประตูเล็กแยกกันดีคะั  
ส่วนตัวชอบแบบเดี่ยวๆ ดูมันเป็นอันหนึงอันเดียวกันดีค่ะ แต่ก็กังวลว่าประตูเดี่ยวจะหนักและอันตรายมากกว่า
เพราะที่บ้า่นมีแต่คนแก่ กับ ผู้หญิงค่ะ
3. ประตูแบบในรูปหน้ากว้าง 5 เมตร ราคาประมาณเท่าไหร่คะ คร่าวๆก็ได้ค่ะ
4. ถ้าเป็นประตูเหล็กแบบธรรมดา ตีเป็นช่องถี่ๆหน่อย ราคาต่างกันเยอะมั้ยคะ

ตอนนี้ยังคิดไม่ออกเลยค่ะ ว่าจะทำแบบไหนดี ถ้าแพงมาก สงสัยได้ประตูเหล็กแน่นอน ยิ้ม
ขอบคุณที่แนะนำค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่