เพื่อนบ้านปลูกต้นไม้บนถนน ควรแจ้งใคร หรือทำอย่างไรให้เค้าเอาออกดีครับ

กระทู้คำถาม
เป็นความเดือดร้อนของเพื่อนผมครับ

คือสถานที่เป็นซอยตันในหมู่บ้านทาวเฮ้าส์ครับ (ไม่มีส่วนกลาง ซวยล่ะสิ)
ซึ่งบ้านเพื่อนผมก็อยู่ช่วงท้ายหมู่บ้าน  ตรงท้ายหมู่บ้านประมาณ 3 ล๊อคไม่มีบ้านมาปลูก แต่ก็กั้นรั้วไว้ ทำให้พื้นที่ตรงรั้วนั้นสามารถจอดรถได้ 3 คัน หรือมีไว้ให้เด็กเล่นได้

ต่อมาเพื่อนบ้าน เอาต้นไม้มาปลูกบนถนน แบบถาวรเอาชั้นวางต้นไม้มาวาง เอากระถางต้นไม้ใหญ่ ๆ มาวางบริเวณตรงพื้นที่ที่ ติดกับรั้วที่กั้นไว้ กินพื้นที่บนถนนออกมา (จากริมถนน) ประมาณ 80 ซ.ม.  ยาวประมาณรถเก๋งจอด 1 คันครับ
ตอนแรก เพื่อนผมก็ไม่คิดไรมากเพราะแค่ล๊อคเดียว แต่ผ่านไปเค้าก็ปลูกเพิ่มครับกินพื้นที่ 2 คันรถ ซึ่งดูแววแล้วอีกหน่อยคงปลูกอีกจนเต็มพื้นที่ (ปลูกก็ไม่ได้จัดให้สวยอะไรนะครับ)

ผมว่า มันควรจะเป็นพื้นที่ส่วนรวม ไม่ควรจะมาถือครองพื้นที่ส่วนรวมแบบนี้

ความเดือดร้อนคือ
1.  เพราะมันเป็นซอยตันทำให้ต้องกลับรถในซอยนั่นแหละครับ ซึ่งพอมีต้นไม้มาขวางบนถนนทำให้ถนนแคบกว่าเดิม ทำให้กลับลำรถลำบากครับ (เพราะติดต้นไม้ทำให้ต้องโยกหลายยยยยรอบบบบบ มากกกกครับ)
2.  ถ้าชวนเพื่อน หรือญาติ หรือใครก็ตามมาบ้าน ก็ไม่มีที่จอดครับ (คนเราต้องมีสังคม มีเพื่อน, มีญาติ มาบ้านครับ)

ตอนแรกเพื่อนก็อยากจะไปคุยให้เค้ารื้อออก แต่เกรงว่าจะมีปัญหา เลยอยากจะหาตัวกลางมาไกล่เกลี่ยน่าจะดีกว่า

แบบนี้ควรแจ้งใครดีครับ
ถ้าแจ้งเขต ต้องแจ้งฝ่ายไหนครับ

ปล... ขอ tag บ้านนะครับ เพราะ น่าจะมีคนที่อยู่อาศัยตามหมู่บ้านเจอปัญหาแนว ๆ นี้มาบ้าง

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่