ถ้าอ้วนเสี้ยว รวม 12-16 ทัพหัวเมืองปราบ ตั๋งโต๊ะแต่แรก สามก๊กคงไม่เกิด

ถ้าอ้วนเสี้ยว รวม 12-16 ทัพหัวเมืองปราบ ตั๋งโต๊ะแต่แรก สามก๊กคงไม่เกิด
แต่ดันเชื่อ 2 พ่อลูกที่เพ็ตทูลแต่คำหวาน ประหารขุนนางที่ จริงใจไป และ ทัพยังแตกกันอีก เพราะ อ้วนเสียไม่ไว้ใจแม่ทัพนายกองของตนเองซะเอง ทหารที่รวมมาเท่ากันต้องรบกันเอง ไร้ค่า ปล่าวๆ เสียดายโอกาสของอ้วนเสี้ยวเหมือนกันครับ ลูกแกก็ไม่เก่ง ดันอยากคุมทัพอีก เวง

อ้วนสุดก็ได้แต่ตราหยก ไม่มี power พอที่จะสั่งคนอื่นๆได้ แต่ตอนนั้นโจโฉยังเป็นแค่หัวเมืองเล็กๆอยู่ครับ แต่ก็พอ เรียนรู้การใช้คนจากกุนซือ กุยแก ซุนฮก และอีกหลายๆคนครับ และแก(พี่น้องตระกูลอ้วน)ก็ใช้คนผิดหลายครั้งพอสมควรครับ น่าเสียดายอย่างยิ่งครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่