สอบถามเรื่องแฟลชเกี่ยวกับ ETTL หน่อยครับ 430EX II

ผมซื้อแฟลข Speedlite 430EX II มาใช้กับ Canon 350D ครับ (ใช่ครับ 350d)
ก่อนหน้านี้ ผมเคยใช้ 550EX ครับ และใช้โหมด ETTL มาตลอด
โดยที่ หน้าปัดของ 550EX จะมี Scale บอก ระยะใกล้ - ไกล ที่สุด ที่แฟลชตัวนี้ ให้แสงพอดี นะครับ (เช่น 3 - 5 เมตร)

แต่พอมาใช้ 430 EX II มันไม่มี Scale บอก เหลือแค่ เลขเมตร เพียงอย่างเดียว

1. อยากสอบถามพี่ๆ น้าๆ ทีนะครับ ว่า ส่วนใหญ่แล้ว ใช้โหมด ETTL กันอยู่หรือเปล่า แล้วกะระยะแฟลช ให้พอดียังไงหรอครับ
เพราะพอถ่ายคนทีไร โอเว่อร์ตลอดเลยครับ
2. ปกติแล้ว ผมจะใช้ปุ่ม ดอกจันทร์ * บนตัวกล้อง เพื่อล็อคค่าแสง ทีนี้ ผมคุ้นๆ ว่า ปุ่มนี้ใน 550ex มันเป็นตัวบอกระยะให้กับแฟลชว่าจะถ่ายวัตถุที่เท่าไหร่ เพื่อให้แสงตกพอดี แต่ใน 430EX สามารถใช้ได้ไหมครับ แล้วผมกดด้วยวัตถุระยะต่างกัน แต่เลข meters ระยะห่าง บนหน้าปัดแฟลช ยังโชว์เลขเดิม ไม่ว่าวัตถุใกล้ หรือไกล ไม่ต่างกันเลยครับ

ขอคำชี้แนะทีนะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่