ลูก 4 เดือน ติดอุ้มนอนกลางวัน รถเช็นไม่นั่ง คาร์ซีทไม่สน ช่วยด้วยจร้าาา

กระทู้คำถาม
ลูกสาวตอนนี้ 4 เดือนเต็มหนัก 7 โล ไม่ยอมนอนกลางวันเลยค่ะ
จะยอมนอนก็ตอนใส่เป้พาเดิน ถ้าเอาออกจากเป้ก็จะตื่นทันที หรือ
อีกอย่างหนึ่งคือนอนบนตัวแม่ค่ะ วางที่อื่นไม่ได้เลย รถเข็นก็ไม่นั่ง ทั้งตอนหลับและตื่น
คาร์ซีทร้องทุกครั้ง ตั้งแต่ต้นทางยันปลายทาง  เราอยากจะทนอุ้มลูกนะคะ แต่ว่าตอนนี้หลังและไหล่ไม่ไหวแล้วคะ
ปวดมากๆ แล้วค่าา
อ่านกระทู้ต่างๆมา ลองทำตามวิธี แม่อยู่ไกล และ คนเป็นแม่
วางลงเตียงน้องร้องทุกครั้ง ร้องเสียงดังทุกครั้ง ร้องตะโกน อุ้มขึ้นมาปลอบก็ยังร้องสะอึกสะอื้น
ร้องจนเกิน ชม ตาตื่น ไม่นอน พอจะง่วงอีกรอบ วางเตียงก็ไม่ยอม วนๆไปแบบนี้ เป็นกิจกรรมแม่ลูกที่ หลอนคะ เหอๆ
เป็นแค่เฉพาะช่วงกลางวันนะคะ กลางคืนน้องหลับดี ไม่มีปัญหา วางเตียงได้ด้วย จนอิแม่ต้องย่องไปดูว่าลูกโอเคไหม
กลางวันน้องนอนเล่นเองได้บ้างคะ ไม่นานถึง ชม ถ้ากลางวันน้องเล่นไม่ยอมนอนแต่ไม่งอแง ก็ไม่เครียดค่ะ แต่ว่าเค้าง่วงแล้วงอแง
อันนี้ละคะ ปวดใจ ผิดที่เราอุ้มเค้านอนกลางวันตอนเล็กๆจนเค้าเคย
คำถามนะคะ
1. ถ้าจะฝึกลูกนอนกลางวันเอง เราไม่มี routine ตอนหลับกลางวัน
เรามีแค่ตอนกลางคืน ควรจะทำตอนกลางวันด้วยไหมคะ แล้วทำอย่างไรดี
2. อย่างนี้คืออาการลูกติดมือรึเปล่าคะ จะแก้อย่างไรดี
3. รบกวนแม่ๆแชร์วิธีปราบเซียนตัวเล็กไม่ยอมนั่งรถเข็นกับคาร์ซีทด้วยนะคะ
4. แม่ๆมีตารางกินนอนของลูกหรือเปล่าคะ ฝึกกันอย่างไรบ้าง
น้องกินนมแม่คะ จากเต้าล้วนๆโล้ดดคะ บางทีน้องดูดแปปๆแล้วเล่น
5. เด็ก4เดือน สมควรจะนอนกลางวัน รวมๆประมานกี่ ชม คะ

ขอบคุณจริงๆนะค่ะ ท้ออย่างแรง ลูกคนแรก ลองผิดลองถูก จนบางทีกุมขมับอยากจะโขกหัวกับกำแพง 55
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่