สงสัยเรื่องวัฏสงสารนะครับ

ผมสงสัยมานานแล้วครับ ตามหลักพุทธศาสนามนุษย์เรามีการเวียนว่ายตายเกิดไม่รู้จักจบสิ้น ส่วนเกิดเป็นอะไร (มนุษย์ เทวดาพรหม นรก) ตามบุญ ตามกรรมแต่ละคน จนกว่าเราเข้าถึงนิพพานจึงหลุดพ้นจากการเวียนว่ายตายเกิดใช่ใหมครับ แล้วการเวียนว่ายตายเกิด(วัฏสงสาร) มีจุดเริ่มต้นใหมครับ ถ้าจุดจบคือนิพาน แล้วจุดเริ่มต้นคืออะไรหรือครับ ผมเคยอ่านหนังสือพระพุทธเจ้าห้าร้อยชาติ จนถึงทศชาติ จนจบก่อนที่พระพุทธเจ้าจะตรัสรู้แล้วเข้าสู่นิพานต้องเวียนว่ายตายเกิดหลายภพหลายชาติ แต่ไม่เห็นเคยกล่าวชาติแรกที่เราเริ่มต้นเลยครับ ถ้าอย่างนั่นจุดเริ่มต้นหรือชาติแรก มีใหมครับ แล้วถ้ามีก่อนชาติแรก เป็นอะไรหรือครับ (ประมาณว่าก่อนเรามาอยู่ในวัฎสงสารนี้ เรามาจากใหนหรือครับ หรือจุดเริ่มต้นของวัฏสงสร) ตามหลักพุทธศาสนา
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่