ช่วยหาทางออกให้หนูหน่อยนะค่ะ ค้างชำระหนี้เงินกู้ธนาคารธกส

ที่มาของหนี้ พ่อแม่ได้จำนองที่ดินไว้กับธนาคารธกส.(ที่ดินเป็นที่ดินของยาย ยืมโฉนดยายมากู้ธนาคาร) มีการขาดการชำระหนี้ธนาคาร จนเมื่อสัปดาห์ที่แล้วเจ้าหน้าที่ธนาคารมาที่บ้าน บอกพ่อกับแม่ว่าคุณขาดการชำระหนี้ ธนาคารจะฟ้องคุณ และจะนำป้ายมาปักยึดที่ดิน
ให้คุณรียเข้าไปชำระหนี้  (หนี้เดิมที่ขาดชำระ ต้น 1 แสน 4หมื่นกว่าบาท ดอกเบี้ย 8 หมื่น 1 พันกว่าบาท) แต่ภายใน 15 ธันวาคมนี้ แต่ตอนนี้ดิฉันมีเงินอยู่แค่ 2 หมื่นกว่าบาทเองค่ะ จะช่วยพ่อกับแม่ยังไงดี สามารถคุยกับธนาคารขอผ่อนชำระได้หรือไม่ค่ะ
แขอความคิดเห็นผู้มีความรู้ทุกท่านแนะนำดิฉันหน่อยค่ะ ว่าดิฉันจะทำยังไงดี สงสารพ่อแม่มาก เพราะที่ดินที่กำลังโดนยึด มีญาติคนอื่นสร้างบ้านอยู่ด้วย จะทำให้คนอื่นไม่มีที่อยู่ เกินการทะเลาะกันแน่ค่ะ
ช่วยให้คำแนะนำดิฉันด้วยนะค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่