เหงือกอักเสบ ใช้ยาอะไรดีครับ

กระทู้คำถาม
คือเมื่อประมาณวันที่ผ่านมานี้ มีอาการเจ็บบริเวณฟันกลามด้านซ้ายอะครับ ตอนแรกคิดว่าฟันผุ แต่เนื่องจากเคยฟันผุตอนเด็กๆ พอจะแยกออกได้ว่า สัมผัสมันไม่เหมือนกัน ประกอบกับเวลาเอาลิ้นดันแล้ว มันเจ็บที่โคนมากกว่า เลยสันนิษฐานว่าเหงือกอาจจะล่น หรืออักเสบ เวลาเคี้ยวอะไรแข็งๆ ถ้าไปโดนเหงือก มันจะเจ็บ ต้องเคี้ยข้างเดียว

ไม่ทราบว่าอาการแบบนี้ต้องใช้ยาแบบไหนครับ ตอนนี้พยายามบรรเทาด้วยการใช้ยาสีฟันสูตรเกลือ กับอมน้ำเกลือไว้ แล้วบ้วนออกบ่อยๆ อะครับ แล้วก็หลีกเลี่ยงอาหารแข็งๆ ที่ต้องเคี้ยวมาก กับพยายามเคี้ยวข้างเดียว (กินข้าวช้าเป็นวัวเลย -*-)

ขอคำแนะนำหน่อยครับ Mr.H ขอบคุณ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่