iPhone 4 ลง iOS 7.0.3 แล้วกระตุก หน่วง ค้าง เยอะมาก แก้ไขยังไงดีครับ

กระทู้คำถาม
ความจริงตอนแรกที่ iOS 7 มาผมก็ลองติดตั้งใน iPhone 4 กับ iPad Mini แล้วนะครับ แต่ตอนนั้นดูเหมือนจะยังไม่สเถียรพอก็เลย Shift Restore กลับไป iOS 6.1.3 ก่อน แต่พอเห็นอัพเดต iOS 7.0.3 ที่มี Reduce Motion และแก้ไขบัคต่างๆมาพอสมควรก็เลยคิดว่าน่าจะไม่มีปัญหาก็เลยจัดการลงใหม่อีกรอบ(แต่คราวนี้ปัญหาคือ Apple ปิดการ Restore กลับไป 6.1.3 แล้วนี่สิ) ใน iPad Mini หน่วงหน่อยไม่ค่อยมาก แต่พอใช้ Ruduce Motion ก็ดีขึ้นมากจนแทบจะปกติดีเลย(ถึงจะไม่เท่า iOS 6 ก็เถอะ) แต่ปัญหามันเป็นกับ iPhone 4 นี่แหละครับ กระตุก ค้าง และหน่วงแทบจะทุกเฟรมเลย รัน App ช้าขึ้น เวลาถ่ายรูปก็หน่วงมากครับ ตอนวางสายก็ชอบค้างนานมาก ลองเปิด Increase Contrast , Reduce Motion ปิด BG App Refresh , Auto App Update แล้วก็ยังไม่หาย ลองลง Firmware ผ่าน OTA หรือ อัพ IPSW เข้าไปใหม่ก็ไม่ต่างกัน Reset All Setting ก็ด้วย ตอนนี้แบบว่ากระตุกจนไม่อยากใช้เลยอ่ะครับ เครื่องแฟนผมอีกเครื่องยังใช้ 6.1.3 เอามาเทียบกันนี่เหมือนมือถือคนละเกรดกันเลยครับ อยากถามสมาชิกในนี้ครับว่าพอจะมีวิธีอื่นๆที่พอจะช่วยให้ปัญหาพวกนี้หายหรือลดลงบ้างมั้ยครับ(คำตอบแบบซื้อเครื่องใหม่หรือปิดเครื่องไว้บ้านไม่เอานะครับ) เพราะที่ผมเคยอ่านรีวิวมา บางคนที่ใช้ iPhone 4 แล้วลง iOS 7 แล้วใช้งานได้ดีปกติก็มีอ่ะครับ เลยสงสัยว่าผมข้ามขึ้นตอนอะไรไปรึเปล่าทำไมเครื่องผมถึงกระตุกขนาดนี้ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่