คือ อยากทราบวิธีการจำคำศัพท์ภาษาอังกฤษอ่ะคะ ทำยังไงให้จำได้แม่น จำได้เยอะ

คือได้พนันกับคุณลุงไว้อ่ะคะว่าถ้าพูดภาษาอังกฤษได้ลุงจะต้องพาไปต่างประเทศอ่ะคะ
แล้วพื้นฐานที่เราจะพูดภาษาอังกฤษได้คือเราจะต้องรู้คำศัพท์ไว้เยอะๆ นี้แหละคะปัญหา
ตอนนี้ใช้วิธีการท่องจำอยู่อ่ะคะ แต่รู้สึกว่ามันไม่ค่อยเวิร์ค คือพอจะมีวิธีอื่นๆ อีกบ้างไหมอ่ะคะ ร้องไห้ร้องไห้ร้องไห้
ฉันจะต้องทำให้ได้เพื่อความฝันนั้น

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
การจำคำหรือการรู้คำศัพท์เยอะๆไม่ได้หมายความว่าจะพูดภาษาอังกฤษได้ (ไม่ควรท่องศัพท์เป็นคำๆไป แต่ควรท่องทั้งวลีหรือทั้งประโยคที่มีคำนั้นอยู่ด้วย เพื่อที่จะใช้คำนั้นในประโยคได้ถูกต้อง)

การจะพูดภาษาอังกฤษได้ต้องฝึกพูดบ่อยๆ ฝึกพูดประโยคและวลีที่เจ้าของภาษาใช้พูดจริงบ่อยๆซ้ำแล้วซ้ำอีกจนกระทั่งสามารถพูดได้โดยแทบไม่ต้องคิด

วิธีฝึกพูดอังกฤษด้วยตัวเองคือฟังคลิปฝรั่งเจ้าของภาษาคุยกันแล้วฝึกพูดตามหลายครั้งจนกระทั่งสามารถพูดทุกประโยคได้โดยแทบไม่ต้องคิด

รีบฝึกซะนะครับ แล้วจะได้ไปเที่ยวต่างประเทศเร็วๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่