ถามเรื่องประกันชีวิต แบบ 20/99 กับแบบ 30/30 เข้าใจแบบนี้ถูกหรือป่าวคะ

กระทู้สนทนา
พอดีได้คุยกับตัวแทนขายประกันชีวิต 2 บริษัท แต่ว่าให้ข้อมูลไม่เหมือนกัน ก็เลยอยากขอความรุ้
เพื่อนๆ หลายคนหน่อยค่ะ ว่าเราเข้าใจถูกมั๊ย

- ซื้อกรมธรรม์หลัก แบบ 20/99 คือส่งเบี้ย 20 ปี ได้รับความคุ้มครองถึงอายุ 99 ปี ถ้าอยู่ถึง99 ปี ได้เงินคืน
ตามทุนประกัน   

- สัญญาเพิ่มเติมที่ซื้อต่างหาก (เช่น ประกันสุขภาพเบี้ยทิ้งรายปี และเบี้ยเพิ่มตามอายุ) ซื้อต่อได้จนถึงอายุ
ทีบริษัทกำหนดเช่น ประกันสุขภาพ ซื้อต่ออายุได้ถึงอายุ 80 ปี  

ในกรณีที่อายุ  40 ปี ซื้อแบบ 20/99 จะต้องส่งเบี้ยจนถึงอายุ 60 แต่ได้รับความคุ้มครองถึง99 ถามว่าหลักจากที่เราอายุ
60 ปี เราจะซื้อประกันสุขภาพต่อไปได้มั๊ยคะเพราะเราส่งเบี้ยหลักครบอายุแล้ว หรือว่าสัญญาเพิ่มทุกตัว ก็จบ ณ วันที่
ครบจ่ายเบี้ยมา 20 ปี คงเหลือแต่ ความคุ้มครอง ที่มีไปจนอายุ 99 แค่ตัวเดียวคะ

ในกรณีทีอายุ 40 ซื้อ แบบ 30/30 จะต้องส่งเบี้ย 30 ปี ได้คุ้มครอง 30 ปี = ถึงอายุ 70 ปี ได้เงินกรรมธรรมหลักคืน
สัญญาเพิ่มเติม ก็ไม่สามารถซื้อต่อไป คือปิดกรมธรรม์ทุกตัว ณ อายุ 70 ปี

มีคนแนะนำว่าให้ซื้อแบบ 30/30 จะดีกว่าเพราะว่า สามารถซื้อสัญญาเพิ่มได้ 30 ปี ดีกว่าแบบ 20/99 จริงมั๊ยคะ

เราก็ถามเค้าว่า แล้วทำไมถึงเขียนว่า 20/99 มันไม่ได้หมายถึงว่า เราซื้อสัญญาเพิ่มเติมไปได้เรื่อยๆ หลัง
จากที่หยุดส่งเบี้ยหลักแล้วหรอ เค้าตอบว่า กรมธรรม์แบบนี้มันจะดีสำหรับคนที่อายุ 60 แล้วมาซื้อเพราะว่า
อายุ 60 ส่งเบี้ย 20 ปี ก็จะไปครบที่อายุ 80 ปี ซื้อสัญญาเพิ่มได้เพราะยังส่งเบี้ยหลักไม่หมด

ก็เลยสับสนข้อมูลนิดนึงค่ะ ตกลงสัญญาเพิ่มเติมสุขภาพ นี่ซื้อได้ตามอายุที่เราจ่ายเบี้ยกรมธรรม์หลักใช่มั๊ยคะ

ขอบคุณค่ะที่แสดงความคิดเห็น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่