ซื้อมอเตอร์ไซค์มือสอง Fino คลาสิค ปี 54 มาได้ไม่นานแต่ซ่อมเยอะมาก ผมควรทำยังไงต่อดีครับ ?

คือผมไปซื้อมอเตอร์มือสองมาจากคนขายที่ประกาศในเว็บมา ผมไม่เคยมีรถมอเตอร์ไซค์มาก่อน แต่อยากได้มอเตอร์ไซค์มาใช้งานสักคัน จึงไปเจอ Fino ตัวนี้ หลังจากที่เห็นประกาศขายทางเว็บ ก็เลยไปขอดูรถกับคนขาย คนขายบอกว่าเป็นรถที่ถูกยึดมาจากไฟแนนซ์(ผมเองก็ไม่ค่อยรู้อะไรมาก) รถมีเล่มทะเบียน เอกสารครบ และทำสัญญาซ้อขายกันไว้ เมื่อลองขับแล้วผมรู้สึกว่าก็โอเค เลยตกลงซื้อสด แต่พอขับไปได้เกือบเดือนก็เริ่มมีปัญหา เสียงดังแก๊กๆ ที่ด้านหลังรถ ช่างบอกว่าเป็นที่ซี่ล้อ ก็เลยเปลี่ยนซี่ล้อไปแต่เห็นว่าข้างหน้าก็มีซี่ล้อขาดไป ผมเลยเปลี่ยนทั้งล้อหน้าและหลังแล้วก็เปลี่ยนยางล้อหน้าและหลังไปด้วยสองข้าง หมดไป 960 บาท และเปลี่ยนสายดิสเบรกอีก 290 บาท แต่แล้วพอขับไปได้อีกไม่ถึงเดือน ระหว่างขับก็มีเสี่ยงดังเหมือนมีอะไรดังจากรถอีก จึงไปหาชั่งคนเดิม ปรากฎว่ามีปัญหาตรงตัวเครื่อง ต้องผ่าเครื่อง และอาจมีปัญหาคาร์บูอีกถัดไปอีก ปีสองปี ช่างบอกว่ารถคันนี้เจ้าของเก่าไม่ค่อยดูแล แต่ตัวเครื่องเครื่องรถยังสภาพเดิมๆ เจ้าของไม่เตยแกะออกมา ช่างบอกว่าอาจซ่อมแค่บางส่วน 4000 บาทแล้วนำไปขายต่อได้ในราคาเดิมลงเว็บ แต่ผมไม่อยากทำอย่างนั้น ผมจึงกัดฟันทนตัดสินใจซ่อมและใช้ต่อไป สรุปแล้วเปลี่ยนไปทั้งหมด 6600 บาท มี
ชุดข้อเหวี่ยง 1300 บาท
ชามเม็ด 700 บาท
ครัชหลัง 1600 บาท
ลูกปืน 6203 100 บาท
ชุดลูกสูบ + แหวนแท้ + คว้าน 650 บาท
วาสวไอดี + ไอเสียแท้ 350 บาท
ซิลก้านวาส์วแท้ 100 บาท
ซิลข้อเหวี่ยง ซ้าย ขวาแท้ 150 บาท
ซิลแกนครัสหลังแท้ 250 บาท
yamalube 120 บาท
น้ำมันเฟืองท้าย 60
ประเก็นชุดใหญ่แท้ 150 บาท
หัวเทียน 70 บาท
สายพานแท้ 400
ค่าแรง 500 บาท
แล้วเปลี่ยนได้ไม่ถึงวันรถก็สตาร์ทไม่ติดเปลี่ยนแบตเตอรี่ไปอีก 550 บาท รวมทั้งหมดตอนี้หมดไป 8400 บาท แต่แล้วคาร์บูก็ยังมีปัญหาอีก โดยเร็วกว่าที่คิด เพราะรถเหมือนว่าคาร์บูจะรวนทำให้เหมือนเครื่องเร่งเองตลอดเวลาแต่เร่งไม่แรงนัก กำลังต้องเปลี่ยนคาร์บูอีก 2700 บาท เหมือนชั่งบอกว่าซ่อมตัวนี้แล้วน่าจะหมดปัญหาแล้ว(แต่ผมก็ยังไม่เชื่อ 100% อยู่ดี) ผมควรทำยังไงกับ Fino ตัวนี้ผมดีครับ ผมเครียดมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่