ตั้งครรภ์ได้ 8 สัปดาห์แล้ววันนี้มีเมือกสีน้ำตาลออกมาจากช่องคลอด ทำไงดีคะ กังวลมากค่ะ

เมื่อประมาณ 11 โมงไปเข้าห้องน้ำเพื่อปัสสาวะตามปกติ ทีนี้พอเอาทิชชู่ซับทำความสะอาด ก็มีคราบสีน้ำตาลคล้ายๆ เวลาประจำเดือนใกล้หมดติดออกมาด้วย
เราตกใจมากค่ะ เช็ด 2 รอบ 3 รอบแล้วก็ไม่หมด เลยไปหยิบแผ่นอนามัยมาใส่ ก็ยังมีเปื้อนออกมาอีก พอเที่ยงเราก็เปลี่ยนแผ่น (เราเห็นแล้วใจเสียค่ะ เลยเปลี่ยนเผื่อมันจะหาย)
ตอนบ่ายก็เข้าห้องน้ำอีก ก็เหมือนว่าจะน้อยลงค่ะ แต่ตอนนี้ 5โมงเย็น มันไหลออกมาปริมาณเท่าช่วงเช้าอีกแล้ว แต่เราไม่มีอาการปวดหน่วงๆ นะคะ
เราโทร.ไปถามโรงพยาบาลที่เราไปฝากครรภ์คุณพยาบาลบอกว่าให้ดูอาการไปก่อน ถ้ามันเปลี่ยนเป็นสีแดง หรือมีอาการปวดหน่วงๆ หรือไหลไม่หยุดก็ค่อยมาหาหมอ
เขาบอกว่าอาจจะเป็นเพราะเด็กกำลังฝังตัว หรือมดลูกขยายตัวค่ะ แต่เรากังวลมากเลย นี่เป็นท้องแรกด้วย

ไม่ทราบว่าตุณแม่ท่านใดเคยเป็นแบบนี้บ้างไหมคะ แล้วมีเมือกสีน้ำตาลนี้ไหลออกมานานแค่ไหนคะ หลายวันไหม
จะเป็นอันตรายอะไรหรือเปล่าคะ ตอนนี้คิดว่าถ้าพรุ่งนี้ไม่โอเค คงไปหาคุณหมอวันอาทิตย์ค่ะ เพราะคุณหมอหยุดวันเสาร์
รบกวนคุณแม่ๆ ช่วยแชร์ประสบการณ์ให้ฟังหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่