รบกวนขอความเห็นครับ BMW 116i

กระทู้สนทนา
ครับจะซื้อรถป้ายแดงมาใช้ เป็น BMW 116i ครับ ราคา 1.99 ล้าน

ไปลองมาแล้ว ขับวิภาวดี และโทล์เวย์ เครื่อง 1600 turbo แรงม้า 130 กว่าๆ  ไม่แรงมากเหมือน x1 diesel แต่แรงแบบพอไหว  (ราคาสู้ x1 Diesel ไม่ไหว)

แต่ภายในแคบไปนิด  แต่ผมตัวไม่สูง 160 cm กว่าๆ ขับปกติก็ ไป-กลับ วันละ  30 กิโลเมตร ชานเมือง ไม่ได้ใช้ความเร็วเท่าไร ขับ 5 วัน นั่ง 2 คน กับภรรยา เสาร์-อาทิตย์ จอด  เวลาไปกับลูกใช้อีกคันนึง

สิ่งที่ไม่ชอบ : ภายในเล็กไปนิด  และตกแต่งแบบ มืดๆ หลังคาดำ (แนว Sport) ท้ายเก็บของเล็กไปนิด เบาะไม่หนัง  แม้ว่าจะเป็น alcatara ก็ตาม (ไม่ค่อยชอบ)  option อื่นๆ Basic มากๆ

สิ่งที่ชอบ : รูปทรงสวย OK ถูกใจผมและภรรยา  สบายกับค่าซ่อมบำรุง BSI 5 ปี  (ปัจจุบันใช้ BMW อยู่แล้ว มีอู่นอกประจำ)  ประกอบเยอรมัน

สรุปว่า  
1.อยากให้วิจารณ์ หรือชี้จุดด้อยหรือจุดเด่น ของรุ่นนี้ด้วยครับ  ว่าทำไมถึงควรซื้อหรือไม่ควรซื้อ  หรือมีตัวเลือกอื่นๆ อีกไหมในงบนี้ ไม่เกิน 2 ล้านนะครับ  เกินกว่านี้ไม่ไหวแล้ว
2.ไม่เอา X1 Benzene นะครับ แฟนไม่ชอบ

ขอบคุณทุกท่านมากๆ ครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่