เส้นเลือดขอดแบบนี้ปกติไหมคะ

กระทู้คำถาม
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 3
เส้นเลือดขอดถ้าไม่ร้ายแรงลองรักษาเองดีไหมคะ แม่เราก็เป็นค่ะ เยอะกว่า จขกท. มากแบบมากๆเลย

เราให้แ่ม่เราใส่ ทูบีกริบ ทุกวันเวลาเดิน (กลางคืนก็ถอดค่ะ หรือถ้าร้อนๆ บ่ายๆแม่ก็ถอดออก) แล้วตอนเย็นก็แช่น้ำอุ่น ส่วนตอนนอนก็นอนยกขาสูง (เอาหมอนข้างมารองเท้า ให้ขาสูงขึ้น)

จากที่เมื่อก่อนเป็นเยอะมาก เยอะขนาดจะไปหาคุณหมอเพื่อจะปรึกษาเรื่องผ่าตัดรักษาเส้นเลือดขอดกันเลยทีเดียว

แต่เราลองให้แม่ทำตามที่เราแนะนำไปสักพักก่อนแล้วค่อยไปหาคุณหมอน่ะค่ะ พอแม่เราทำตามที่เราบอกสักพักใหญ่ แล้วผลปรากฎว่ามันดีขึ้น แต่เพื่อความสบายใจเลยไปหาคุณหมอเพื่อให้ดูเรื่องเส้นเลือกขอดอีกที คุณหมอบอกว่า ถ้าเส้นเลือดขอดแค่นี้ไม่ต้องผ่าตัดหรอกแล้วก็ให้คำแนะนำในการรักษาเส้นเลือดขอดมา (ซึ่งตรงกับที่เราให้แม่เราทำเลย)

ปล. เส้นเลือดขอดของแม่เราลดลงเยอะมากแบบเห็นได้ชัดเลยค่ะว่ามันเป็นน้อยลง ลองดูนะคะ จขกท. เป็นนิดเดียวเอง

ปล. แถมรูป ทูบีกริบให้ดูค่ะ มันมีหลายแบบหลายขนาด หาแบบที่เหมาะกับตัวนะคะ (ยี่ห้ออื่นก็ได้ แต่เราซื้อยี่ห้อนี้ให้แม่ค่ะ)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่