เจ้าของกิจการที่ประสบความสำเร็จต้องขยันแค่ไหนครับ ถ้าเทียบกับมนุษย์เงินเดือน

เห็นหนังสือ มักบอกว่าต้องออกมาทำกิจการเองเท่านั้น ถึงจะดี ไม่ควรเป็นลูกจ้างหาเงินให้คนอื่นเขา
ผมอ่านแล้วอยากมีกิจการของตัวเองบ้าง   ผมไปบอกพ่อ แม่  ซึ่งเป็นเจ้าของกิจการมา 3 รุ่น แม่บอกเห็นมาตั้งแต่เด็ก และแยกจากครอบครัวมาเปิดด้วย  บอกว่าถ้ากิจการไม่ได้ใหญ่โตมาก ระดับมีแบรนด์ของตัวเอง หรือขาย scale ขนาดใหญ่มาก   บ.ที่เจ้าของรับผิดชอบเป็นหลัก นี่จะเหนื่อยมาก   ไม่ได้เหนื่อยแค่แรงนะ  แต่เหนื่อยเรื่องเครียดด้วย  อากู๋ลื้อ  เป็นไมเกรนเรื้อรังตั้งแต่หนุ่มๆ   
กิจการที่บ้านตอนนี้ก็ขายไปให้คนอื่นแล้ว แม่บอกกิจการไม่ใหญ่ ลูกเงินเดือนโอเคกันหมด (ผมรับราชการ)  ไม่ต้องมาเหนื่อยเครียดหรอก  

ถ้ารับเงินเดือน บ.มั่นคง เงินเดือนเยอะแล้ว ไม่ต้องออกมารับความเสี่ยงเองให้เหนื่อยหรอก
แต่ผมก็ยังตะหงิดๆหนังสือดังไปทั่วโลก จะบอกผิดหรือ  แม่อาจจะรู้แค่วงแคบๆก็ได้  
จริงๆผมไม่กลัวงานหนักนะ  ถ้าได้เงินเยอะๆ  น่าจะคุ้มนิครับ

เลยอยากถามคนที่เป็นเจ้าของเอง หรือคนรู้จักก็ได้ครับ    ว่าจะประสบความสำเร็จนี่ต้องขยันขนาดไหนครับ  
ต้องขยันทุ่มเทกว่าเป็นพนักงานเงินเดือนเยอะ  จริงหรือเปล่าครับ  ถ้าเทียบรายได้เท่ากัน คนเงินเดือน 2 แสน กับ เจ้าของกิจการกำไรเดือนละ 2 แสน เฉลี่ยแล้ว ใครต้องทำงานมากกว่ากันครับ

แลกเปลี่ยนกันครับ

ขอ tag ห้องสินธรด้วย  เพราะน่าจะมีเจ้าของที่รวยๆเงินเหลือมาเล่นหุ้นเยอะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่