อยากถาม Samsung Thailand ถึงเหตผลในการนำเข้า Galaxy Note3 ที่ใช้ Cpu Exynos ครับ

กระทู้คำถาม
อยากถามว่า ทำไมถึงเอาตัวทีเป็น cpu Exynos เข้ามาครับ ทั้ง ๆ ที่รุ่นที่ cpu snapdragon ดูเหนือกว่าทุกอย่าง ทั้ง Spec ที่ดีกว่า และยังรองรับ 4G ได้ครับ รบกวนขอถามเหตผลในการเลือกได้ไหมครับ ว่าในเมื่อ มี 2 รุ่น ทำไมไม่เอารุ่นที่ดีกว่าเข้ามาขาย และทำไมไม่เอาเข้ามาทั้ง 2 รุ่นครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 67
ก่อนแสดงความเห็น  ออกตัวก่อนนะครับ รบกวน พี่ๆน้องๆ เพื่อนๆ อ่านให้ครบทั้ง 5 ข้อนะครับผม

1) ไม่ได้เป็นหน้าม้า Samsung ครับ รบกวนขอความกรุณาทุกท่าน ที่รังเกียจ และ อคติกับ Samsung ปล่อยวางเรื่อง Brand และทำใจให้เป็นกลางสักแปบ เข้าใจว่ายากครับ เพราะว่า ชื่อเสียง samsung ใน pantip นี้ ไม่ค่อยดีเท่าไร

2) Chip ที่ใช้ใน S4 ที่เป็น ปัญหากันมากมายฉาวโฉ่ ชื่อว่า "Exynos 5410" ครับ ส่วนที่ใช้ใน Galaxy Note 3 คือ  "Exynos 5420" ซึ่งเป็นตัวที่พัฒนามาจากตัวปัญหาคราวทีแล้ว และ chip ตัวนี้ "ยังไม่ได้วางจำหน่ายที่ใดๆ ในโลก" ครับ

3) เห็นด้วยกับการที่ Samsung ควรนำเข้ามาขายทั้ง 2 chip เพื่อให้ผู้บริโภคมีสิทธิ์เลือกซื้อตามที่ต้องการครับผม

4) SnapDragon 800 เสถียร เร็ว แรง แทบจะสมบรูณ์แบบ และสมควรแล้วที่จะถูกยกว่าเป็น เบอร์ 1 "อย่างเป็นทางการ" เพราะว่า เจ้า 5420 ยังไม่ออกขาย เลยยังไม่มีการ test จาก user และผล test โดยจริงจังว่า มันดีและแรงจริงอย่างที่โฆษณาหรือไม่

5) เราตีความที่ว่าลดต้นทุนกับชิพราคาถูกผิดไปหรือเปล่าครับ? การลดทุนการผลิต คือการที่สามารถควบคุมกระบวนการการผลิตให้เกิดของเสียน้อยที่สุด และไม่ส่งผลกระทบต่อสินค้านั้นๆ ครับ มันคนละความหมายกับ "ชิพราคาถูก" ที่ว่ามาครับผม. ประเด็นนี้เข้าใจว่าคงมีหลายท่านอาจจะแย้งเยอะ ผมขออธิบายเท่านี้แล้วกันครับ

เอาล่ะครับ ลองเปิดใจให้กว้างและลองอ่านดู

ทาง sammobile.com ได้ให้ข้อมูลว่ามีการ พัฒนาปรับปรุงขึ้นมาและแก้ไขปัญหา ของ รุ่น 5410 ที่เกิดจาก S4 ได้แล้ว (ขึ้นอยู่กับวิจารณญาณนะครับ ผมอิงมาจาก web นอก)  remark : หลายๆ ท่านอาจยังไม่รู้  Octa core 8 คือการเอา chip quadcore 2 ตัว ในรหัส A7 ซึ่งประสิทธิภาพปานกลาง และ A15 ซึ่งประสิทธิภาพระดับสูงกว่า มา cross over กัน. (Note2 ก็ใช้ Exynos นะครับ! เป็นรหัส A9 ครับผม เป็นCPU ในระดับค่อนข้างสูงตัวนึง)

ในส่วนของ Technology ที่ add เข้ามาใน 5420 คือ

OctaCore 5420

+ HMP which should led to better battery life
+ New A15 platform (chipset ตัวใหม่)

(จาก http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2438339 )

Tecnology ของ HMP คืออะไร?

HMP มาจาก  Heterogeneous multi-processing ; ซึ่งก็คือระบบที่เพิ่มเข้ามาใหม่ซึ่งจะเข้ามาควบคุม แกนทั้ง 8 หัวแบบอัตโนมัติ
เพื่อที่จะแบ่งงานให้เหมาะสมกับ CPU ในแต่ละหัวครับ โดยจะดีกว่าเดิม (5410) ซึ่งแบบเดิมได้แค่เฉพาะงานหนัก งานเบาเท่านั้นครับ
แต่มาคราวนี้ด้วยระบบ HMP จะทำให้ทั้งแปดหัวนั้น ทำงานพร้อมเพรียงกันอย่างมีประสิทธิภาพครับ

ลองดูตัวอย่างง่ายๆ กันครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

และนี่ครับ

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

เพราะฉะนั้น "ถ้าเป็นจริงอย่างที่โฆษณา" จะถือว่า มันประหยัดไฟกว่าครับผม

อีกอันที่ต้องถือว่า เป็น highlight ของ 5420 คือ Graphic chip new Mali T628 ครับ ซึ่งว่ากันว่า (จาก clip, นักวิจารณ์ตามweb) แรงกว่า Adreno 330 ถึง 5 เท่า แต่เป็นที่แน่นอนว่า เนื่องจากยังไม่ได้วางขายจริง จึงมีแต่การเทสเฉพาะใน Nexus10 เท่านั้น ลอง search หาดูได้ใน youtube ครับ

Remark : Ram ใน Exynos เป็นแบบ "LPDDR3e"
32-bit dual-channel 933 MHz (14.9 GB/sec)

ส่วนใน Snapdragon 800 เป็น "LPDDR3" ธรรมดาครับ
32-bit dual-channel 800 MHz (12.8 GB/sec)

ทั้งนี้ จากการพิจารณาแล้ว ยังตอบไม่ได้จริงๆว่า ตัวไหนดีกว่ากัน เพราะยังไม่มีใครจับมาเทสอย่างจริงจัง
แต่ถ้าจะลงไปถึงข้อแตกต่างจะมีดังนี้

SnapDragon800
- 4G LTE
- ถ่าย VDO 4K

(คหสต. TV ที่รองรับ 4K นับว่ามีราคาสูงพอสมควรเลยครับผม ถ้าไม่ได้ใช้ TV ระดับนั้นก็จะไม่ค่อยรู้สึกหรอกครับ)

OctaCore 5420
- HMP ประหยัดพลังงาน
- New A15 platform

ใครคิดว่าตัวไหนเหมาะสมกับตัวเองก็สอยไปตามช่องทางที่ท่านสามารถหาได้ล่ะกันครับผม  ยิ้ม

ปล. ทิ้งท้าย ผมชอบความเห็นของกูรูท่านนึงใน XDA developer ครับ
มีคนมาถามปัญหาเดียวกันนี้โดย list เป็นข้อๆ อย่างมีหลักการ 1>7
กูรูท่านนั้น ตอบทุกอย่างที่เค้ารู้ครับ เหลือไว้แต่คำถามที่เค้าตอบไม่ได้ เพราะยังไม่มีหลักฐานยืนยัน (ก็นิมัน chipset ตัวใหม่ยังไม่ได้วางขาย)
เค้าบอกว่า

"The rest of your questions (3,5,7) need real life testing and user reaction and professional reviews as the two variants will finally be out. "

"ปัญหาที่เหลือของคุณ จำเป็นที่จะต้องนำ chip ทั้งสองตัวมา test ในการใช้งานในชีวิตจริง รวมถึงประเมินถึงการใช้งานจริงของผู้ใช้ และรวมถึง การรีวิวของผู้ที่มีความสามารถและเป็นที่น่าเชื่อถือ จึงจะสามารถสรุปได้ว่า chip ตัวไหนเป็น chip ที่ดีกว่า"

แล้วพวกท่านๆ คิดกันได้ยังไงถึงสรุปเอาเองเออเอง กับของที่ท่านยังไม่เคยแม้แต่จะจับต้องเลยซักนิดว่า "มันห่วย" ล่ะครับ

วิจารณญาณอยู่คู่เหตุผลครับ ขอบพระคุณครับผม  สุดท้ายนี้หากมีข้อผิดพลาดประการใดก็ขออภัยไว้เลยนะครับ เขียนจากประสบการณ์ และการศึกษาเองครับผม

Benchmark ของ Note 3 Exynos ครับ จาก web

http://mobiledista.com/sneak-preview-galaxy-note-3/#axzz2ewV8zkHa

**แก้ไขคำผิด และเพิ่มเติมเนื้อหาครับ
ความคิดเห็นที่ 17
ผมช่วยกระจายให้แล้วครับ รับรองNote3 รอบนี้ อย่าหวังยอดขายสวยหรูเหมือน note2
ความคิดเห็นที่ 16
ผมล่ะคนนึงที่จะไม่ซื้อรุ่น Exynos ไม่มีประกันก็ไม่เป็นไรเพราะเครื่องนอกน่าจะ QC ดีกว่าอยู่แล้ว
คนที่ซื้อ Note 3 ส่วนใหญ่ น่าจะเป็นคนที่รู้เทคโนโลยีอยู่บ้าง

ช่วยๆกันกระจายข่าวเรื่องข้อแตกต่างออกไป เดี๋ยวก็คงมีอะไรดีขึ้น เพราะไม่ใช่แค่ 4G และ 4K แต่มันมีเรื่องของความ compatible ของ app ทั้งหลาย การประหยัดแบตเตอรี่ และคุณสมบัติของกราฟฟิคด้วย (เกือบหมดเครื่องเลยนิหว่า ร้องไห้ )
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=596909793681255&set=a.203598999679005.46700.203568596348712&type=1&theater

และรอดูโปรของทรูว่าจะมีรุ่น 4G หรือเปล่า (อีก 2 ค่าย ไม่มี) ถ้าไม่มีอีกก็คงไม่เข้ากับแบรนด์ทรูที่โฆษณา 4G ซะสวยหรูแล้ว

จ่ายเงินไปแล้ว ก็ต้องได้ของดี + เผื่ออนาคต และสามารถอยู่กับเราได้อย่างน้อยต้อง 2 ปีสิ จริงมะ ยิ้ม
ความคิดเห็นที่ 19
ว่าจะตั้งกระทู้ถามแบบนี้แล้วนะ ก็ดีครับมีแนวร่วมแล้ว
ช่วยกันดันกระทู้ทีครับ กด + เพื่อจะได้เป็นกระทู้แนะนำ
อยากรู้เหตุผล จากบริษัท ดูซิว่า การให้ความสำคัญกับ
ผู้บริโภคไทย เป็นไปได้ไหมว่าจะเอาตัวที่ดีกว่า คือ
Snapdragon 800 มาวางจำหน่าย คนใช้มือถือระดับ
นี้เค้าหาข้อมูลมาเพียบแล้วนะ
            อย่าดูถูกตลาดเอาของชั้นลองอย่าง Exynos Octa Core มาขาย
แล้วคุณจะรู้.... ไม่ได้กินเงินพวกผมหรอกครับ
ความคิดเห็นที่ 15
Samsung ตั้งใจจะเอา Exynos ซึ่งตนทุ่มเทและผลิตเองให้เจิดจรัสใน S4 แต่กลับล้มเหลวเพราะปัญหาสารพัด รวมถึงเรื่องความร้อน จึงกลับลำในนาทีสุดท้ายโดยเพิ่มเอา Snapdragon 800 เข้ามาเป็นตัวเลือก เพื่อมาแก้ตัวใน Note 3 แทน

หลังจาก Note 3 เปิดตัว Samsung จึงค่อยส่ง S4 Active ซึ่งใช้ Snapdragon 800 มาแก้ความผิดพลาดของตัวเอง  

ส่วนไทยก็ใช้ของโละกันไป
แสดงความคิดเห็น
Preview