เคยเจอผู้สมัครงานมาสัมภาษณ์งาน แต่ไม่ยอมสัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษไหมคะ

ได้เปิดรับตำแหน่งเลขาผู้บริหาร และจนท.จัดซื้อต่างประเทศซึ่งทั้งสองตำแหน่ง
ต้องใช้ภาษาอังกฤษในการทำงาน แต่ผู้สมัครที่มาสัมภาษณ์งาน ไม่ยอมให้สัมภาษณ์เป็นภาษาอังกฤษ
ก็เลยไปไม่ถูกเลยเหมือนกัน มีใครเคยเจอแบบนี้บ้างคะ  แล้วควรจะตอบกลับยังไงดี เพื่อรักษาน้ำใจทั้งสองฝ่าย
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 9
ผมว่าก็บอกไปตรงๆ ว่าถ้าอย่างนั้นคุณอาจจะยังมีคุณสมบัติไม่เพียงพอต่อตำแหน่งงานนี้ ถ้าหากยังสนใจที่จะร่วมงานกับบริษัท อาจต้องขอให้เป็นโอกาสอื่น ในตำแหน่งงานอื่น ที่ไม่ต้องใช้ทักษะด้านภาษาอังกฤษ อะไรประมาณนี้ได้ป่าวครับ ผมว่า candidate เองคงยอมรับได้นะ เพราะตัวเองไม่สามารถสื่อสารภาษาอังกฤษได้ ซึ่งเป็น 1 ในคุณสมบัติของผู้สมัครที่ประกาศในประกาศรับสมัครงานแล้ว Candidate ไม่เตรียมพร้อมมาเองนี่หน่า แต่เราก็ไม่ได้ปิดโอกาสเค้าที่จะได้ร่วมงานกันอีกในอนาคต เพราะจริงอยู่ที่คนที่พูดภาษาอังกฤษไม่ได้ ใช่ว่าจะทำงานไม่ได้หรือไม่ดี อันนี้เป็น คหสต.นะครับ ไม่รู้ว่า จขกท.จะว่ายังไงบ้าง ยิ้ม)
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่