[CR] ~ Review สอบ IELTS เทคนิค การเตรียมตัว หนังสือ และเล่าประสบการณ์วันสอบ IELTS ค่ะ ~

สวัสดีค่ะ เพื่อน ๆ ทุกคน อมยิ้ม04

วันนี้ตั้งใจมาทำรีวิวเล่าประสบการณ์สอบ IELTS ของตัวเองค่ะ
เราสอบแบบ General Training เมื่อวันเสาร์ ที่17 สิงหาคม 2556 ที่ผ่านมานี่เองค่ะ

ดอกไม้ .. เริ่มต้นจาก .. การสมัครสอบก่อนเลยนะคะ ..

เราสมัครออนไลน์ ผ่านเวปไซด์ของ British Council  อ้อ อย่าลืมเตรียมไฟล์รูปไว้ก่อนคลิ๊กสมัครนะคะ เพราะถ้าเรากด Register ไปแล้วต้องทำให้เสร็จภายในเวลา 30 นาทีค่ะ

สิ่งที่ต้องเตรียมก่อนคลิ๊กสมัครออนไลน์ คือ
1. เตรียมสแกนรูปถ่ายหน้าตรง
ย่อรูปให้ได้ขนาด 500 X 750 pixels และขนาดไฟล์ไม่เกิน1MB
เราใช้รูปที่ทำวีซ่าอเมริกาค่ะ สแกนแล้วนำมาย่อให้ได้ขนาดก็ใช้ได้แล้ว
2. เตรียมสแกนหน้าแรก Passport หรือบัตรประชาชน ก็ได้ค่ะ เลือกใช้อย่างใดอย่างหนึ่ง
และวันสอบจริง *** อย่าลืมนำ Passport หรือบัตรประชาชน ตัวจริงไปด้วยนะคะ ***
3. เตรียมบัตรเครดิตไว้ด้วย เพราะสมัครออนไลน์ต้องจ่ายเงินผ่านบัตรเครดิตค่ะ

ศูนย์สมัครสอบมี 2 ที่ คือของ British Council และของ IDP นะคะ
1. British Council คลิ๊กเข้าไปสมัครที่ลิ้งค์นี้ค่ะ
https://thailand.ielts.britishcouncil.org/iorpsea/html/registration/showExamSessionListServlet.do
ค่าสมัครสอบ 6,000 บาท
2. IDP คลิ๊กเข้าไปสมัครที่ลิ้งค์นี้ค่ะ
http://www.ielts.idp.co.th/Online-Registration-and-Payment.aspx
ค่าสมัครสอบ 5,900 บาท

เพื่อน ๆ จะเลือกสมัครสอบที่ไหนก็ได้ ถ้าสอบวันเดียวกัน ข้อสอบจะเหมือนกันทั้ง 2 ที่ค่ะ
ค่าสมัครสอบ ต่างกันแค่ 100 บาทเองค่ะ
เราเลือกสมัครของ British Council วันจริงสอบที่โรงแรมแลนด์มาร์คค่ะ
เหตุผลที่เลือกที่นี่ เพราะเรารู้สึกว่า อาจารย์ที่สอบ Speaking ใจดีมาก ๆ ๆ ๆ ค่ะ เราเคยสอบแบบ Academicที่นี่มาแล้วครั้งหนึ่ง  
ช่วงสอบ Speaking ตอนถาม-ตอบ อาจารย์พูดช้า ๆ ชัด ๆ ค่อย ๆ ถาม ค่อย ๆ คุย ไรงี้ค่ะ เราก็เลยรู้สึกว่าอาจารย์สอบ Speaking ที่นี่ใจดี และเป็นกันเองมาก ๆ ก็เลยไม่เปลี่ยนที่สอบดีกว่า มาสอบที่เดิมแหละดีแล้ว

อ้อ ตอนสมัครสอบอย่าลืมดูด้วยนะคะว่าเราสมัครแบบ Academic หรือแบบ General Training
ข้อสอบจะต่างกันใน Part Reading และ  Writing ค่ะ
ถ้าสอบเพื่อไปเรียนส่วนใหญ่จะใช้แบบ Academic นะคะ
ถ้าสอบเพื่อวัตถุประสงค์อื่น ๆ บางที่เค้าจะใช้แบบ General Training  ค่ะ
เราก็ต้องดูว่า เราจะใช้คะแนนสอบ IELTS ไปยื่น เพื่อวัตถุประสงค์อะไรค่ะ

ต่อมา มาดูหนังสือที่เราเตรียมตัวสอบกันดีกว่าค่ะ พาพันขยัน

ชื่อสินค้า:   IELTS
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่