เสือหมอบระดับเริ่มต้น ตะเกียบอลูกับตะเกียบคาร์บอนต่างกันแค่ไหนครับ คิดจะซื้อ allez c2 แต่ยังลังเลครับ

กระทู้คำถาม
กำเงินไว้นานแล้วแต่ไม่ได้ซื้อซักที จนรุ่นปี 2014 เริ่มเข้ามาเยอะ ก็คิดว่าคงได้เวลาซื้อซักที
ซึ่งที่เล็งไว้ก็คือ specialized allez c2 ครับ แต่ปัญหาคือราคามันแพงกว่าชาวบ้านพอสมควร
แถมตะเกียบยังเป็นอลู เลยสงสัยว่าตะเกียบอลูกับคาร์บอนมันส่งผลต่อการขี่ต่างกันยังไงบ้างครับ
ตัวผมเองก็แค่เคยยืมหมอบเพื่อนขี่เป็นบางครั้งเท่านั้น เลยไม่สามารถบอกความต่างได้ แถมยังลังเลกับอีกหลายรุ่น
ว่าจะประหยัดลงไปเล่น scultura 900 ดีมั้ย หรือจะเพิ่มเงินไปเล่น nirone7 sora ไม่ก็ ktm strada 800 ดี gt series 3-4 ก็ยังดูๆอยู่
ส่วน 1.1/1.2 หรือ SCR 1-2 สีมันไปกับผมไม่ได้เลยมองผ่านครับ แต่ที่มองเป็นหลักก็เจ้า c2 สี black/char ปี 2014 นี่แหละ เห็นครั้งแรก
ก็หลงใหลซะแล้ว แบบว่าชอบของดำครับ(ฮา)

พล่ามมาน้ำท่วมทุ่งพอแล้ว คำถามคือ เจ้า allez c2 นี่เป็นยังไงบ้างครับ ถ้าเทียบกับรถระดับเดียวกันที่ใช้ตะเกียบคาร์บอน
หรือผมควรจะเพิ่มตังไปเล่นพวกที่ใช้กรุ๊ป sora เลยจะดีกว่า แต่ได้ยินมาว่าเฟรมของ specialized ค่อนข้างจะดีกว่ายี่ห้ออื่นในระดับเดียวกัน (แถมสวยถูกใจ)  ช่วยแนะนำด้วยครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ที่แตกต่างกันชัดเจน คือตะเกียบคาร์บอนมันน่าจะเบากว่าตะเกียบอลูแน่นอน (ตั้งแต่หลักไม่กี่สิบกรัม ถึงหลักร้อยกรัม แล้วแต่ว่าคาร์บอนแค่ไหน คาร์บอนซางคาร์บอน หรือคาร์บอนซางอลู ใช้ไฟเบอร์กี่ชั้น แบบไหน หนาแค่ไหน..)
ตามคุณสมบัติของวัสดุคาร์บอนไฟเบอร์ มันให้ตัวได้เล็กน้อย และน่าจะซับแรงกระแทกได้ดีกว่าอลูมิเนียม เค้าว่ากันว่ามันนุ่มกว่าตะเกียบอลู
แต่สำหรับผม ผมคิดว่าถ้าตะเกียบอลู ไปใส่ผ้าพันแฮนด์เจลหนาๆนุ่มๆหน่อย ลมยางล้อหน้าอย่าเกิน 100 psi ความนุ่มน่าจะได้พอๆกัน

สรุป..
ถ้าอยากได้เบาๆ อยากได้ความ blinkๆ ของคาร์บอน ก็จัดคาร์บอนไปครับ เรื่องเลือกรถ ถ้าผมแนะนำ อยากบอกว่าคุณภาพอะไหล่, ชุดขับ มันไม่ต่างกันเยอะหรอกครับ ความทนทานยังเทียบกับอะไหล่รุ่นท๊อปๆไม่ได้ ถ้าขี่จริงจัง ผ่านไปซักปีสองปี อาจจะมีสึกหรอบ้าง ต้องเปลี่ยนบ้าง ถึงเวลานั้นค่อยจัดแบบดีๆไปเลย (ultegra, dura-ace หรือว่าย้ายค่าย)

ผมว่าเลือกยี่ห้อที่เราชอบ เลือกสีที่ถูกใจไว้ก่อน จะได้อยากขี่ครับ เห็น Specialized สวยถูกใจ ก็ซื้อ Specialized ครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่