ระดับรังสี ของน้ำเปื้อนรังสีรอบ โรงไฟฟ้า Fukushima เพิ่มขึ้น 18 เท่า !!!

ระดับรังสี ของน้ำเปื้อนรังสีรอบ โรงไฟฟ้า Fukushima เพิ่มขึ้น 18 เท่า !!! (BBC)
จาก 2อาทิตย์ ก่อน เจ้าหน้าที่ ออกมาขอโทษ เรื่อง รังสีรั่วออกมากับน้ำ ลงใต้ดินและ ลงทะเล
บอกว่า ระดับรังสี ของน้ำ 100 mSV/hr

มาวันนี้บอก วัดจริงได้ 1800 mSV/Hr
ระดับรังสีที่มนุษย์ ได้รับ ถ้าถึง 4000mSV 50% จะเสียชีวิต  
ถ้าถึง 6000 mSV จะเสียชีวิตทั้งหมดใน 30วัน
แสดงว่าถ้าไปยืนรับรังสี ในบริเวณ แหล่งน้ำรอบโรงไฟฟ้า แค่ 2-3 hr ก็เสียชีวิตได้แล้ว

ผมว่างานนี้ไม่ธรรมดา แล้วครับ ใครจะไป ญี่ปุ่น ตอนนี้ผมว่าพก dose meter ไปด้วยเลยจะดีกว่า เกิน 20mSV จะได้รีบกลับบ้าน
คนที่จองทริป ไปญี่ปุ่นแล้วยังไม่รู้อีกมาก  บอกตามตรงเสียดาย ญี่ปุ่นมาก อากาศก็ดี ธรรมชาติก็สวย แดนปลาดิบ ขาปูยักษ์
แต่โดนมนุษย์ ใช้ nuclear แล้วไม่สามารถควบคุมได้ ผลคงออกมาไม่แพ้ เชอร์โนบิล อันนั้น ระเบิด 1 core แบบเต็มๆ
ญี่ปุ่น เล่น ที่เดียว 4 core เลย  

http://www.bbc.co.uk/news/world-asia-23918882

ใครจำเป็นต้องไปจริงๆ ควรติดตามข่าว อย่างต่อเนื่องนะครับ เห็นคนอยากไปเที่ยวญี่ปุ่น ก็มีมาก  แต่คงต้องระวังตัวกันมากขึ้นครับ
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่