[CR] คอนโดแมว แบบทำเองง่ายๆค่ะ

กระทู้รีวิว
เนื่องจากได้สั่งซื้อที่ลับเล็บแมวมาแล้ว มันเล็กกว่าที่คิดเอาไว้
เราก็เลยเปิดๆหาดูคอนโดแมวที่แมวสามารถนอนได้
แต่.. ราคานี่สิ 1500 1700 ไม่รวมค่าส่ง โอ๊วแม่เจ้า

เราจึงตัดสินใจค้นหารีวิวต่างๆและจัดการทำเองเลยค่ะ

อุปกรณ์มีดังนี้นะคะ

1. ผ้ากำมะหยี่ เราซื้อลายเสือ 1 เมตร และ สีพื้นสีแดงครึ่งเมตร รวมแกนกระดาษเล็กหนึ่งใหญ่หนึ่งแกนละ 5 บาทค่ะ หมดไป 180บาท
2. เชือกมะนิลา อันนี้วนซื้อสองรอบค่ะ ไม่พอสักที ความยาวที่ใช้คือ 26 เมตร เมตรละ 8 บาทค่ะ เป็น ประมาน 200 บาท
3. ฐานเราเลือกใช้กระดานวาดรูปค่ะเราซื้อมาสามแผ่น เพราะเห็นแล้วแข็งแรงกว่าไม้อัด แล้วก็ไม้อัดเล็กๆไว้ทำที่นั่งอีก 2 แผ่น
4. กระด้งสาน
4. อุปกรณ์การช่างค่ะ สว่าน น็อตตัวผู้ตัวเมีย เลื่อย  กรรไกร กาวยาง กาวสองหน้า เหล็กยึดฉาก

ขั้นตอนการทำเลยนะคะ
1.ฐานของเราคือกระดานวาดรูปสองแผ่น ดังนั้นต้องเชื่อมด้วยการเจาะสว่านและขันน็อตค่ะ พอเสร็จแล้วก็ห่อผ้าให้สวยงาม
โดยห่อผ้าเราจะเอากาวสองหน้าติดกระดาน ทากาวยางทั่วกระดานอีกทีและทาทับกาวสองหน้าด้วยค่ะ
จากนั้นพอวางผ้าลงก็รีดผ้าทับลงไปเลยค่ะ  ผ้าเรียบและติดดีมากเลยค่ะ
2.เลื่อยกระดาษแกนออกจนได้ความยาวที่ต้องการนะคะ ของเราทำสองเสา คือเสา 70 cm. และเสา 45 cm. ค่ะ จากนั้นนำเหล็กยึดฉากมาแล้วก็เจาะรูขันน็อตเชื่อมกับกระดาษให้เสร็จทุกมุมก่อนนะคะ โดยกระดาษหนึ่งแกนเรายึดสามมุมค่ะ

3. ยึดจนแน่นแล้ว ต่อมาก็มาจัดการที่นอนกันเลยนะคะ เรานำไม้อัดสองแผ่นมาต่อกันด้วยเทปกาว
ส่วนกระด้ง เราตัดไม้กระดานวาดรูปอีกแผ่นนึงที่ไม่ได้ใช้มาเสริมให้กระด้งแข็งแรง ไม่ยวบลงเวลาเจ้านายกระโดดขึ้นไปค่ะ
จากนั้นก็ห่อด้วยกาวสองหน้าและกาวยางเหมือนตอนห่อฐานค่ะ

4.ต่อมาก็จัดการยึดที่นอนกับแกนเสาที่เราทำไว้เลยค่ะ

5. ขั้นตอนสุดท้ายก็พันเชือกอ้อมเสาเลยนะคะ เราพันแบบมั่วๆอ่ะค่ะ ตอนแรกพันทับปลายให้แน่นๆ พอเชือกหมด ก็เอาปลายเชือกพันๆกับเชือกที่พันอ้อมเสาไว้แล้วแล้วก็มัดน่ะค่ะ

6. แต่เนื่องจากผ้ากำมะหยี่สีแดงยังไม่หมด เราก็เลยจัดการเอากระดาษแข็งมาทำเป็นที่นอนเพิ่มอีกค่ะ
ตอนแรกกะทำเป็นอุโมง แต่กระดาษมันรับน้ำหนักไม่ไหวเวลาเจ้านายกระโดดขึ้น เราก็เลยยุบลงให้มันเป็นที่นอนโค้งๆ
แต่มันก็ไม่โค้งเท่าไหร่ 55

ขอบคุณพรีเซนเตอร์ค่ะ

เสร็จแล้วค่ะ ถึงจะไม่สวยเหมือนที่คิดไว้ แต่ใช้งานได้และพอดูได้ และที่สำคัญเจ้านายชอบมานั่งเล่นนอนเล่นฝนเล็บ เราก็โอเคแล้วค่ะ
รวมค่าใช้จ่ายออกมาแล้วประมาณ 600-700 บาทค่ะ แถมความภูมิใจด้วย 5555
ชื่อสินค้า:   คอนโดแมวทำเอง
คะแนน:     
**CR - Consumer Review : ผู้เขียนรีวิวนี้เป็นผู้ซื้อสินค้าหรือเสียค่าบริการเอง ไม่มีผู้สนับสนุนให้สินค้าหรือบริการฟรี และผู้เขียนรีวิวไม่ได้รับสิ่งตอบแทนในการเขียนรีวิว
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่