กรณี tramadol จากใจเภสัชฯ ร้านยา กับเรื่องที่เกิดหลังออกสื่อ

กระทู้สนทนา
เรื่องคงทราบกันดีอยู่แล้ว กรณี tramadol ว่ามีการนำไปใช้ในทางที่ผิด

tramadol เป็นยาระงับปวดชนิดรับประทานที่อาจจะเรียกได้ว่า แทบจะดีที่สุดในยารูปแบบรับประทาน

ปัญหาการนำยาไปใช้ในทางที่ผิด ก็คงไม่เฉพาะ tramadol

ขอเล่าเรื่องราวก่อนหน้า
เมื่อก่อนและเมื่อไม่นานมีกลุ่มวัยรุ่นมีการแพร่ข่าวในกลุ่มเล็กๆ ว่า เอายาแก้ปวดแคปซูลผสมสุราแล้วจะเมาได้ใจ
กลุ่มวัยรุ่นมักจะมาถามถึงยาแคปซูล "ขาวเขียว" (original brand ของยาสีนี้) จากการสังเกตุเราก็พอจะทราบว่าไม่น่าป่วยจริง ก็บอกไม่มี หมด อ้างนู่นนี่ไปเรื่อย พักหลังเริ่มหาวิธีการแก้ไข จะไม่เอามาขายเลยดีมั้ย แล้วคนที่ปวดมากๆ จำเป็นต้องใช้ละจะทำยังใง สรุปคือก็แก้ปัญหาโดยเอายามาทดแทนโดยลักษณะแคปซูลสี่อื่นมาแทน ปรากฏว่าได้ผลครับ วัยรุ่นไม่ต้องการเพราะไม่ใช่สี่เขียวเหลือง เภสัชฯ ก็โล่งใจมียาดีๆ ไว้ให้คนไข้ อีกอย่างบางครั้งการปฏิเสธการขายยาให้กับกลุ่มคนพวกนี้ค่อนข้างอันตราย บางครั้งอาจแจกของลับให้เราได้ เจอแม้กระทั่งเปิดร้านมาทำ here อะไรทำไมไม่ขาย

เมื่อไม่นานสื่อออกวัยรุ่นจำนวนมากทราบข่าว จากสื่อว่า "ยาแก้ปวด tramadol" เอาไปผสมเหล้า เมาดี ปัจจุบันอยากจะบอกว่าหลังจากที่ออกสื่อ แทบไม่มีคนมาถามถึงขาวเขียว มาถามชื่อยา tramadol เลยจ้าาา ทีนี้สกรีนยากมากกกว่าป่วยจริงป่วยเล่น สุดท้ายความกลัวบังเกิด ไม่กล้าจ่ายยา tramadol คนไข้มาผมกล้าให้ได้แค่ยาแก้ปวดอ่อนๆ ที่เคยได้แล้วแค่ทุเลาๆ ไปทานต่อ เนื่องจากเรื่องผลทางกฏหมายที่จะเป็นยังใงก็ไม่รู้ด้วย

เรื่องยา tramadol คนเอาไปใช้ในทางที่ผิดเองโดยสมัครใจเกิดอาการข้างเคียงรุนแรง
แต่มองมุมคนให้บริการคนซวยจริงๆ ใครครับร้านขายยา? กำไรไม่กี่สิบบาท คนได้รับผลกระทบคือคนป่วย ที่ปวดมากๆ นะครับ

ผมอยากให้ลองมองมุมที่ว่าถ้ายาอื่นนำมาใช้แบบนี้
สมมติอนาคตถ้าคนเอา พารา ไปผสมเหล้า แล้วใงต่อ เลิกขายพาราลดไข้ แล้วคนไข้ทำใงครับให้กินฟ้าทลายโจร? ยาขม?

"หรือ ป่วยก็ทนๆ เอานะครับ เดี๋ยวหายเอง"
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่