ใครเคยมีประสบการณ์นำเข้าสินค้าทางเรือบ้างครับ ?

พอดีจะสั่งสินค้ามาจาก ต่างประเทศ แล้วเค้าคิดราคาแบบ FOB แล้วมีคำถามดังนี้ครับ

1. FOB คือราคาของ+ค่าส่งมาถึงท่าเรือ ถูกไหมครับ ?
2. แล้วเราต้องหา freight forwarding เองไหมครับ ? หาได้จากไหน พอดีสินค้าจำนวนไม่เยอะครับ จะมีจ้าวไหนรับไหมครับ (ประมาณ 5 ลูกบาศก์เมตร)
3. กรณีที่ทางร้านค้าหา fwd ให้ เราก็แค่รอสินค้ามาถึงไทยใช่ไหมครับ ?
4. เมื่อของมาถึงท่าเรือแล้ว มีขั้นตอนอะไรบ้างครับ (เช่น เคลียภาษี ฯลฯ)
5. หนังวัว (หนังทำกระเป๋า) มีขั้นตอนพิเศษอะไรในการนำเข้าไหมครับ
6. หรือถ้าปริมาณไม่เยอะ ควรหันไปใช้พวก DHL ดีครับ ? ถ้าพวก DHL ขนของหนัก 50 โล ทางงเรือ จาก USA มาไทย ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ แล้วเราต้องเคีลยร์ของออกเองอะไรอีกไหมครับ ?

ขอบคุณมากครับผม
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่