.....มาเพิ่มความหวานด้วย แอ็ปเปิ้ลซินนาม่อนโรลกันค่ะ.....

สวัสดีค่ะ พี่ๆ เพื่อนๆทุกคน มีสูตรขนมมาฝากค่ะ  ได้สูตรมาจากหนังสือแม่บ้านที่นี่ ดัดแปลงเพิ่มเติมอีกจนสูตรของเขาเปลี่ยนไป 555 มาดูกันนะคะ

สูตรค่ะ
   1.แป้งสาลี 375 กรัม
   2.น้ำตาลทราย 100 กรัม
   3.ไข่ 1 ฟอง
   4.ยีสต์แห้ง 12กรัม
   5. เกลือ1ช้อนชา
   6.นมสด 225กรัม
   7. เนยนุ่มๆ80กรัม

ไส้แอ็ปเปิ้ลค่ะ
   แอ็ปเปิ้ลเขียวปอกเปลือกแล้วขูดเป็นเส้น,น้ำตาลทราย3 ช้อนโต๊ะ,ผงซินนาม่อน 1ช้อนชา,เนย 1ช้อนโต๊ะ ผสมทุกอย่างรวมกันใส่หม้อตั้งไฟ  กวนพอให้เนยและน้ำตาลละลายยกออก พักทิ้งไว้ให้เย็น

ไส้เอาไว้โรยหน้าขนมมี น้ำตาล2 ช้อนโต๊ะ,ซินนาม่อนผง1 ช้อนโต๊ะ,เนยทาแค่พอทั่วหน้าแป้ง,อัลมอนท์หั่นหยาบ 50 กรัมค่ะ

เทแป้งสาลี,เกลือ,น้ำตาล,ยีสต์  ผสมรวมกันในอ่างผสม  อุ่นนมพอให้อุ่นๆตอกไข่ลงไปผสมรวมกัน เทลงไปในแป้งที่เตรียมไว้  นวดจนพอเข้ากัน ใส่เนยลงไปนวดอีกครั้งจนแป้งไม่ติดอ่างผสม พักแป้งไว้ให้ขึ้น2 เท่าตัวค่ะ

เมื่อแป้งขึ้นจนได้ที่แล้ว  นำมานวดให้แบนทาเนยโรยผงซินนาม่อน  น้ำตาล  แอ็ปเปิ้ลกวน และโรยหน้าอัลม่อนท์เป็นอันดับสุดท้าย

ม้วนแป้งแล้วตัดเป็นชิ้นเท่าๆกัน เรียงลงในถาด ใช้ฝ่ามือกดให้แบนเบาๆ  ตกแต่งให้กลมสวย พักแป้งไว้จนขึ้นอีกเท่าตัวก่อนเข้าอบค่ะ

พอแป้งขึ้นอีกรอบ  ทาไข่ก่อนเข้าอบ  ไฟบนล่าง 200 องศาเซลเซียส 10 ถึง 15 นาทีค่ะ

หน้าตาเมื่ออบเสร็จแล้วค่ะ พักไว้ให้เย็น ผสมไอซิ่งกับนมนิดนึง เอามาหยอดหน้าขนม  ดูดีขึ้นมาเลยค่ะ

ขอบคุณที่แวะเข้ามาดูและทักทายกันนะคะ พาพันขอบคุณ

ดูรูปนี้แล้วห้ามกดขำกลิ้งนะเออ 555 มัวแต่ยุ่งเพลิน
    [Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่