ปลูกต้นไม้อะไรดี บังแดดทิศตะวันตก ???

บ้านหันหน้าไปทิศเหนือ ด้านทิศตะวันออกติดบ้านข้างเคียงจึงทำเป้นครัวและที่จอดรถ ด้านทิศตะวันตกเป็นพื้นที่โล่งติดกับบ้านเดิม ประมาณ 40*14 เมตร (เป็นที่ของเรากับพี่ชาย)
ผมแบ่งพื้นที่ด้านข้างบ้าน ด้านทิศตะวันตก พื้นที่ 20*14 เมตร ไว้เพื่อทำสนามหญ้า ปลูกต้นไม้เพื่อความร่มรื่น และบังแดดทางทิศตะวันตก ที่จะส่องเข้าไปที่ห้องรับแขก ห้องทานข้าว และห้องนอนชั้น 2

อยากสอบถามว่า ควรจะปลูกต้นไม้อะไรดีครับ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ต้นแคนา ครับ ใบเยอะเป็นพุ่มๆ บ้านจัดสรรชอบเอามาลงครับ

ดอกกินได้ด้วยครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 8
จากประสบการณ์ , ปลูกต้นต่างๆ บังแดด ริมรั้ว
ข้างบ้าน ก็แสนดี ไม่บอกว่า รำคาญ ที่ใบร่วงใส่รางน้ำบ้านเขา
แต่ ไปบ่น ที่ร้านกาแฟ , ร้านกาแฟมาเล่าให้ผมฟัง
ผมเลย โค่นทิ้ง ต้นที่สร้างปัญหาให้ข้างบ้าน คือ ลมพัดใบไปล่วงหล่นในรางน้ำ บ้านเขา
ต่อมา ผมก็โค่นออกไปเรื่อยๆ เมื่อต้นสูงขึ้น ลมพัดใบร่วงใส่เพื่อนบ้าน

ในที่สุด ปลูกกล้วยพัด ครับ , ใบเป็นระนาบเดียว ไม่ร่วงปล่อย บังแดดอย่างเดียว ไม่มีผลให้กินครับ
สามารถสูงได้เท่าต้นมะพร้าวสูงๆครับ , บังแดดดีที่สุดครับ ภาระน้อย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่