การ format อุปกรณ์เก็บข้อมูลเป็น exFAT กับ NTFS นี่ทำให้มีข้อจำกัดในการใช้งานต่างกันไหมครับ?

กระทู้คำถาม
เห็น สมัยก่อนมันมี FAT32 กับ NTFS ก็พอเข้าใจว่ามันมีข้อจำกัดต่างกัน
อย่างเช่น FAT32 บันทึกไฟล์ทีมีขนาดใหญ่กว่า 3.xxGb ไม่ได้ ตั้งชื่อไฟล์ยาว ๆ ไม่ได้
หรือ ถ้า External HDD / Flash drive ที่เป็น NTFS ก็ควรกด Safety remove ก่อน เพื่อเช็คว่าไม่มีการอ่าน/เขียน ขณะดึงออก

ปัจจุบัน OS อื่น ๆ ก็แพร่หลายขึ้น บาง OS อย่าง android หรือ mac มันไม่อ่าน media ที่ format เป็นแบบ NTFS แต่สามารถอ่านจาก exFAT ได้

ดังนั้น พวก SD card, Flash drive หรือ External HDD เราก็ควร format เป็น exFAT ไว้ เผื่อเอาไปเชื่อมต่อกับ OS อื่น ๆ น่าจะดีกว่า ถูกไหมครับ?
ที่สงสัยก็คือ exFAT นี้ การใช้งานมีข้อจำกัดอะไร ต่างจากแบบ NTFS ไหมครับ?
ขอบคุณทุกคำตอบครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
Windows รุ่นเก่าๆ ก็ไม่รองรับ exFAT นะครับ อีกอย่างระบบจัดการ file ของ exFAT ทำให้การกู้ข้อมูลลำบากเวลาดึงเข้าดึงออกตอนเขียนๆ อยู่ ถ้าข้อมูลอะไรสำคัญ เก็บ external HDD ไว้ ผมว่าทำเป็น NTFS เถอะ (ถ้าคุณใช้ Windows นะ หรือถ้าใช้ Mac ก็ทำเป็น HFS+ ไป) หรือถ้าไม่เก็บ file ใหญ่ ๆ ก็ใช้ FAT32 ต่อไปครับ
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 5
exFAT คือ FAT64 กำลังจะเป็นมาตรฐานใหม่
หลักๆ ทำมาเพื่อใช้กับ flash memory
ทางเทคนิคก็เหมือนเอา FAT มาปรับปรุงให้ใกล้เคียง NTFS

เดิม FAT ใช้กับ storage ความจุน้อย MB GB ต่ำๆ
ความจุมากๆ เป็น ร้อย GB หรือ TB ประสิทธิภาพดีมันไม่ดีแล้ว ใช้ NTFS จัดการดีกว่ามาก
ในทางกลับกับ NTFS กับความจุน้อย ก็ประสิทธิภาพไม่ดี
exFAT จะแก้ปัญหาประสิทธิภาพกับความจุออกไป

อย่างไรก็ตาม Windows ก็ควรต้องใช้ NTFS ของระบบเดิมมันต่อไป ถึงจะใช้ได้ครบองค์ประกอบ
ส่วน NTFS กับ android ต้องรูทก่อน แล้วใช้ app ช่วย mount

ถ้าเผื่อข้าม OS และรองรับไฟล์ใหญ่ ก็ต้องใช้ exFAT ละฮะ ตามนั้น
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่