รบกวนถามเรื่องอาการเสียมอเตอร์ไซค์หน่อยครับ

พอดีผมเอารถก้อนมาประกอบเป็นรถ ktm 400 exc ครับ
รายละเอียดของรถ เป็นรถสตาร์ทเท้าอย่างเดียว รถสูบเดียว 4 วาวล์
เครื่อง 400 ซีซี แคมเดี่ยว SOHC ตัวรถไม่ใช้แบตเตอรี่
ไม่ใช้กล่อง cdi จุดระเบิด เป็นระบบทองขาว ฉะนั้นตัดปัญหาเรื่องแบตได้เลย
เครื่องยนต์ 4 จังหวะ ระบายความร้อนด้วยน้ำ ใช้คาบูแบบ VM หรือลูกชัก
ตอนนี้ประกอบเสร็จแล้วแต่ประสบปัญหาสตาร์ทติดยาก
อาการเป็นดังนี้ผมจะไล่เป็นข้อๆ นะครับ

1. ถ้าเอารถอีกคันลากแล้วใส่เกียร์ 5 กระตุก เครื่องติดแต่มีอาการดังข้อ 5
2. ถ้าสตาร์ทด้วยคันสตาร์ทเท้าจะติดยาก บางทีฟลุ๊คก็ทีเดียวติด
3. หัวเทียนมีเขม่ามาก หัวเทียนใหม่นะครับ
4. เมื่อเครื่องติดเดินเบาไม่ได้ เครื่องจะดับ ล้างคาบูแล้วนะครับสะอาดเอี่ยม
5. เมื่อเครื่องติดมีอาการควันดำ หากบิดคันเร่งสุดครื่องยนต์มีอาการกระตุก แบบเร่ง ... วอด ... เร่ง ...วอด
6. ถ้าตาร์ทด้วยคันสตาร์ทเท้าไม่ติดหลายๆ ครั้ง ลองจับดูที่คอท่อจะอุ่นๆ แสดงว่ามีการสันดาบ แต่ไม่เพียงพอที่จะทำให้ติด

เข้าคำถามเลยแล้วกันนะครับ

1. เป็นไปได้ไหมที่คอยล์จุดระเบิดจะเสื่อม
2. นอกจากคอยล์จุดระเบิดแล้วมีชิ้นส่วนใดอีกที่คาดว่าน่าจะเสียในระบบจุดระเบิด
3. อาการควันดำ เครื่องกระตุก หัวเทียนมีเขม่าผมลองจูนเข็มเร่งล็อคสุดท้าย + ปรับสกรูอากาศเพิ่มแล้วยังไม่หาย
4. เป็นไปได้ไหมว่าอาการควันดำและสตาร์ทติดยากและเครื่องกระตุกเมื่อเร่งอาจเกิดจากแหวนลูกสูบตาย หรือเครื่องหลวม
5. หากอาการควันดำและหัวเทียนมีเขม่าไม่ได้เกิดจากน้ำมันหนา เป็นไปได้หนือไม่ว่าอาจเกิดจากระบบจุดระเบิดไม่ดี(ไฟไม่แรงพอ // คอยล์เสื่อม)
6. เท่าที่ลองถอดหัวเทียนออกมาลองก็มีไฟข้ามเขี้ยวปรกติ แต่ถ้าคอยล์เสื่อมเป็นไปได้ไหมว่าเมื่ออยู่ในห้องเผาไหม้หัวเทียนจะติดไม่สม่ำเสมอ
7. ท่านใดมีคำแนะนำเพิ่มเติมรบกวนด้วยครับ ตอนนี้ปวดหัวมาก หลักๆ คิดว่าน่าจะ คอยล์เสื่อม หรือ น้ำมันหนาเกิน หรือ แหวนตาย

ขอบคุณทุกคำชี้แนะครับ ตอนนี้ยังไม่มีอะไหล่มาเปลี่ยนลอง เพราะอะไหล่ต้องสั่งจากนอก หากทราบว่าชิ้นใดเสียจะได้สั่งมาครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่