ตอนนี้หนูกำลังจะเรียนจบ อายุ 22 ปี
เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา หนูและแฟน เพิ่งเปิดร้านขายชา ประเภท ชานมไข่มุก ชาร้อน ชาผลไม้ ชาเย็นและกาแฟสดเล็กน้อยค่ะ
ร้านติดตลาดเร็วพอสมควร เพราะตอนเปิดร้านอาทิตย์แรก หนูแจกฟรี 1 อาทิตย์เลย ถือเป็นการทำการตลาดไปในตัว แรกๆ
ก็มีคนประเภทมาบอกว่า ร้านคงขายดีแค่ตอนแจกฟรี แต่ผิดคาดค่ะ วันที่เปิดบายจริงวันแรก ลูกค้าที่ติดใจ ปนเกรงใจมาซื้อเยอะมาก
จากนั้นร้านก็เป็นที่โด่งดงในอำเภอ (หนูคิดว่างั้นนะ เพราะมีคนมาต่อแถว มีลูกค้าคอมเพลนในแฟนเพจว่า ร้านไม่มีที่นั่ง
ลูกค้าบางท่าน ถ้าจะมา ถึงกับต้องโทรจองที่นั่งก่อนค่ะ) 2 เดือนที่ผ่านมา ร้านมีรายได้จากวันแรกที่เปิดขาย 1800 บาท จนมาวันนี้
มีรายได้ตกอยู่ที่ 5000-6000 บาทต่อวัน หนูหาอย่างอื่นไปขายเพื่อเป็ยการลดต้นทุนการเช่าร้านด้วยค่ะ เช่น ขนมปัง ยำลูกชิ้น
สำหรับเด็กๆ ตอนเลิกเรียน ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีทำฮันนี่โทสต์ เจแปนนีสโทสต์ ศึกษาต้นทุนอยู่ค่ะ
ตอนนี้ร้านติดปัญหาอยู่ ประมาณ 2-3 อย่างที่ยังแก้ไม่ตก แต่หนูก็พยายามแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน คือ
1) วัตถุดิบ วัตถุดิบส่วนใหญ่ หนูสั่งมาจากเชียงใหม่ ร้านหยกค่ะ (ร้านชาอยู่ที่ขอนแก่น) เพราะที่ขอนแก่นไม่มีซัพพลายเออร์ของที่คุณภาพดีเท่าที่หนูต้องการ แม้แต่แมคโครก็ไม่ค่อยมีของที่ร้านใช้ค่ะ ราคาที่เชียงใหม่จะค่อนข้างถูก แต่จะมาหนักค่าขนส่ง เพราะร้านเปิดขายทุกวัน ไม่มีวันหยุด หนูต้องการซัพพลายเออร์ที่จะสามารถซัพพลายของจำพวก โกโก้ดัช ชนิดถุง 5 kg ขึ้นไป น้ำหวานเชพไอซ์ ผงชาไข่มุกติ่งฟง และไข่มุกของโตรจัน ประเภทนี้ค่ะ แต่ยังหาที่แน่นอนไม่ได้ และราคาก็ยังไม่คงที่
2) ลูกจ้าง ร้านหนูมีลูกค้าเข้าเกือบทั้งวัน แต่จะหนักตอนเย็น 4 โมงเย็น ถึง 1 ทุ่มค่ะ ประกอบกับที่ร้านเองมีพื้นที่คับแคบ ต้องแยกที่ทำน้ำและขนมปังไว้คนละที่ คือทำน้ำข้างบนและทำขนมปังข้างล่าง จึงต้องจ้างลูกจ้าง 2 คนขึ้นไปค่ะ แต่ปัญหาก็คือเวลาช่วงเย็น ลูกค้าเยอะมาก คนทำน้ำ ทำบนมปังไม่มีเวลาเช็คบิล เก็บโต้ะ ดูแลลูกค้า เลยต้องจ้างพาร์ทไทม์เพิ่มในส่วนนี้ อันนี้คือต้นทุนจะสูงไปมั้ยคะ ลูกจ้างคนนึงมา 8 โมงเช้า ต้มไข่มุก ต้มน้ำหวาน และชาไว้ ร้านขะเปิดขายได้ประมาณ 9 โมงค่ะ คนนี้จะเลิกงาน 6 โม
เย็น อีกคนจะมาตอน 11 โมงเช้า แล้วเลิกงาน 3 ทุ่มคือเก็บของค่ะ ส่วนพาร์ทไทม์จะมาตอน 4 โมงเย็น ถึง 3 ทุ่มค่ะ แบบนี้เหมาะสมมั้ยคะ?
3) เรื่องสถานที่ ตอนนี้พื้นที่คับแคบ แต่ค่าเช่าค่อนข้างถูก (3000 ต่อเดือน) แต่เป็นเพียงออฟฟิศเล็ก ๆ ตอนทำสัญญาเราไม่กล้าทำไว้เยอะ เพราะกลัวจะค้าขายไม่ดี แต่ตอนนี้ผิดคาดค่ะ แล้วเจ้าของที่เค้าก็มีวี่แววจะไม่ยอมให้เช่าต่อเพราะดูท่าเค้าก็คงจะเห็นแล้วว่าพื้นที่เล็กๆ ด้านหน้า โรงแรมเค้าทำอะไรได้บ้าง เราเลยมีแพลนว่าจะออกไปเช่าที่ใหม่ แต่ก็ติดทุนค่ะ หนูคิดว่าจะเก็บกำไรเดือนละ 30,000 อีก 10 เพือนข้างหน้าน่าจะพอได้ซัก 300,000 ทำร้านขึ้นมาเอง ให้มีพื้นที่มากขึ้น อันนี้พี่ๆ คิดว่าควรทำมั้ยคะ? ใจจริงอยากจะกู้ธนาคารด้วยที่ดินที่คูรแม่ให้ยืมและการเดินบัญชีของเรา
ทุกวันนี้ร้านมีคุณแม่ น้องสาวมาช่วยดูค่ะตอนเลิกเรียนค่ะ เนื่องจากหนูยังเรียนไม่จบ เหลือเทอมนี้เทอมสุดท้ายอยู่ที่เชียงใหม่ค่ะ
ได้แต่คอยประสานงานแก้ไขปัญหา และไปๆมาๆ ระหว่างเชียงใหม่ ขอนแก่น เกือบทุกอาทิตย์ค่ะ
คำถามยังไม่จบแค่นี้นะคะเพราะหนูยังอยากทำธุรกิจอีกหลายอย่าง ต้องการชี้แนะเกี่ยวกับธุรกิจค้าส่ง ฟิตเนส และร้านกาแฟที่จะขยายในอนาคตค่ะ
พี่ๆ ท่านใดมีคำชี้แนะเกี่ยวกับเมนูที่หามาเสริมที่ร้านได้ หรือเกี่ยวกับวัตถุดิบ ลูกจ้าง ประสบการณ์ของทุกท่านมีค่ากับเรามากค่ะ เพราะกว่าจะเป็นร้านนี้มาได้ ก็มี Pantip นี่แหละค่ะ เป็นโค้ชคอยสอน ^^
*แก้ไข จัดบรรทัดค่ะ
อันนี้แนบรูปที่เมนูที่ร้านมาค่ะ "กล้วยหอมนมสด ราดซอสคาราเมล (25 บาท)" ถ้าเพิ่มไข่มุกก็อีก 5 บาทค่ะ
ขอคำแนะนำในการเร่ิมต้นชีวิตค่ะ เงินทุนหายากจัง (อายุ 22 อยากมีธุรกิจค้าส่ง ตอนนี้มีเพียงร้านชานมไข่มุกค่ะ)
เมื่อ 2 เดือนที่ผ่านมา หนูและแฟน เพิ่งเปิดร้านขายชา ประเภท ชานมไข่มุก ชาร้อน ชาผลไม้ ชาเย็นและกาแฟสดเล็กน้อยค่ะ
ร้านติดตลาดเร็วพอสมควร เพราะตอนเปิดร้านอาทิตย์แรก หนูแจกฟรี 1 อาทิตย์เลย ถือเป็นการทำการตลาดไปในตัว แรกๆ
ก็มีคนประเภทมาบอกว่า ร้านคงขายดีแค่ตอนแจกฟรี แต่ผิดคาดค่ะ วันที่เปิดบายจริงวันแรก ลูกค้าที่ติดใจ ปนเกรงใจมาซื้อเยอะมาก
จากนั้นร้านก็เป็นที่โด่งดงในอำเภอ (หนูคิดว่างั้นนะ เพราะมีคนมาต่อแถว มีลูกค้าคอมเพลนในแฟนเพจว่า ร้านไม่มีที่นั่ง
ลูกค้าบางท่าน ถ้าจะมา ถึงกับต้องโทรจองที่นั่งก่อนค่ะ) 2 เดือนที่ผ่านมา ร้านมีรายได้จากวันแรกที่เปิดขาย 1800 บาท จนมาวันนี้
มีรายได้ตกอยู่ที่ 5000-6000 บาทต่อวัน หนูหาอย่างอื่นไปขายเพื่อเป็ยการลดต้นทุนการเช่าร้านด้วยค่ะ เช่น ขนมปัง ยำลูกชิ้น
สำหรับเด็กๆ ตอนเลิกเรียน ตอนนี้กำลังศึกษาวิธีทำฮันนี่โทสต์ เจแปนนีสโทสต์ ศึกษาต้นทุนอยู่ค่ะ
ตอนนี้ร้านติดปัญหาอยู่ ประมาณ 2-3 อย่างที่ยังแก้ไม่ตก แต่หนูก็พยายามแก้ปัญหาเฉพาะหน้าไปก่อน คือ
1) วัตถุดิบ วัตถุดิบส่วนใหญ่ หนูสั่งมาจากเชียงใหม่ ร้านหยกค่ะ (ร้านชาอยู่ที่ขอนแก่น) เพราะที่ขอนแก่นไม่มีซัพพลายเออร์ของที่คุณภาพดีเท่าที่หนูต้องการ แม้แต่แมคโครก็ไม่ค่อยมีของที่ร้านใช้ค่ะ ราคาที่เชียงใหม่จะค่อนข้างถูก แต่จะมาหนักค่าขนส่ง เพราะร้านเปิดขายทุกวัน ไม่มีวันหยุด หนูต้องการซัพพลายเออร์ที่จะสามารถซัพพลายของจำพวก โกโก้ดัช ชนิดถุง 5 kg ขึ้นไป น้ำหวานเชพไอซ์ ผงชาไข่มุกติ่งฟง และไข่มุกของโตรจัน ประเภทนี้ค่ะ แต่ยังหาที่แน่นอนไม่ได้ และราคาก็ยังไม่คงที่
2) ลูกจ้าง ร้านหนูมีลูกค้าเข้าเกือบทั้งวัน แต่จะหนักตอนเย็น 4 โมงเย็น ถึง 1 ทุ่มค่ะ ประกอบกับที่ร้านเองมีพื้นที่คับแคบ ต้องแยกที่ทำน้ำและขนมปังไว้คนละที่ คือทำน้ำข้างบนและทำขนมปังข้างล่าง จึงต้องจ้างลูกจ้าง 2 คนขึ้นไปค่ะ แต่ปัญหาก็คือเวลาช่วงเย็น ลูกค้าเยอะมาก คนทำน้ำ ทำบนมปังไม่มีเวลาเช็คบิล เก็บโต้ะ ดูแลลูกค้า เลยต้องจ้างพาร์ทไทม์เพิ่มในส่วนนี้ อันนี้คือต้นทุนจะสูงไปมั้ยคะ ลูกจ้างคนนึงมา 8 โมงเช้า ต้มไข่มุก ต้มน้ำหวาน และชาไว้ ร้านขะเปิดขายได้ประมาณ 9 โมงค่ะ คนนี้จะเลิกงาน 6 โม
เย็น อีกคนจะมาตอน 11 โมงเช้า แล้วเลิกงาน 3 ทุ่มคือเก็บของค่ะ ส่วนพาร์ทไทม์จะมาตอน 4 โมงเย็น ถึง 3 ทุ่มค่ะ แบบนี้เหมาะสมมั้ยคะ?
3) เรื่องสถานที่ ตอนนี้พื้นที่คับแคบ แต่ค่าเช่าค่อนข้างถูก (3000 ต่อเดือน) แต่เป็นเพียงออฟฟิศเล็ก ๆ ตอนทำสัญญาเราไม่กล้าทำไว้เยอะ เพราะกลัวจะค้าขายไม่ดี แต่ตอนนี้ผิดคาดค่ะ แล้วเจ้าของที่เค้าก็มีวี่แววจะไม่ยอมให้เช่าต่อเพราะดูท่าเค้าก็คงจะเห็นแล้วว่าพื้นที่เล็กๆ ด้านหน้า โรงแรมเค้าทำอะไรได้บ้าง เราเลยมีแพลนว่าจะออกไปเช่าที่ใหม่ แต่ก็ติดทุนค่ะ หนูคิดว่าจะเก็บกำไรเดือนละ 30,000 อีก 10 เพือนข้างหน้าน่าจะพอได้ซัก 300,000 ทำร้านขึ้นมาเอง ให้มีพื้นที่มากขึ้น อันนี้พี่ๆ คิดว่าควรทำมั้ยคะ? ใจจริงอยากจะกู้ธนาคารด้วยที่ดินที่คูรแม่ให้ยืมและการเดินบัญชีของเรา
ทุกวันนี้ร้านมีคุณแม่ น้องสาวมาช่วยดูค่ะตอนเลิกเรียนค่ะ เนื่องจากหนูยังเรียนไม่จบ เหลือเทอมนี้เทอมสุดท้ายอยู่ที่เชียงใหม่ค่ะ
ได้แต่คอยประสานงานแก้ไขปัญหา และไปๆมาๆ ระหว่างเชียงใหม่ ขอนแก่น เกือบทุกอาทิตย์ค่ะ
คำถามยังไม่จบแค่นี้นะคะเพราะหนูยังอยากทำธุรกิจอีกหลายอย่าง ต้องการชี้แนะเกี่ยวกับธุรกิจค้าส่ง ฟิตเนส และร้านกาแฟที่จะขยายในอนาคตค่ะ
พี่ๆ ท่านใดมีคำชี้แนะเกี่ยวกับเมนูที่หามาเสริมที่ร้านได้ หรือเกี่ยวกับวัตถุดิบ ลูกจ้าง ประสบการณ์ของทุกท่านมีค่ากับเรามากค่ะ เพราะกว่าจะเป็นร้านนี้มาได้ ก็มี Pantip นี่แหละค่ะ เป็นโค้ชคอยสอน ^^
*แก้ไข จัดบรรทัดค่ะ
อันนี้แนบรูปที่เมนูที่ร้านมาค่ะ "กล้วยหอมนมสด ราดซอสคาราเมล (25 บาท)" ถ้าเพิ่มไข่มุกก็อีก 5 บาทค่ะ