อยากขอความช่วยเหลือ+คำปรึกษาค่ะ รึคนที่พอทราบข้อกฏหมาย ว่าถ้าคนที่ตายไปทิ้งหนี้สินไว้?

ตอนนี้แฟนของฉันได้จากไปด้วยโรคมะเร็งกระทันหัน
ฉันกับแฟนไม่ได้แต่งงานกันไม่ได้จดทะเบียนกัน
ประเด็นคือแฟนฉันมีหนี้สินจากการทำธุรกิจคือ รถแฟนฉันเอาไปรีไฟแนซ์ ประมาณ1.3ล้านบาทเพื่อเอาไปผ่อนวงเงินODที่ธนาคาร วงเงินODมีประมาณ5ล้านแฟนฉันจ่ายดอกเบี้ยเดือนละ130,000บาท
และยืมเพื่อนอีก5ล้านบาท รถที่ฉันขับตอนนี้ก็เป็นชื่อของแฟนและฉันครวทำอย่างไรคะ?
แฟนฉันทำอสังหาริมทรัพย์มีบ้าน1หลัง และที่ดินอีก3แปลง รวมมูลค่าทรัพย์สินบ้าน1หลังกับที่ดินอีก3แปลงประมาณ12ล้าน  ดิฉันอยากทราบว่า
1.ตอนนี้ครวจัดการกับหนี้สินอย่างไรดีคะ?
2.แล้วหนี้สินทั้งหมดจะตกไปอยู่กับครอบครัวของแฟนรึเปล่าคะ คนในครอบครัวของแฟนต้องรับผิดชอบรึเปล่าคะ?

ตอนนี้สงสารครอบครัวเขาเพราะตอนนี้มืดแปดด้านไปหมดค่ะ
ขอบคุณทุกท่านสำหรับคำแนะนำและคำปรึกษานะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่