ขอคำแนะนำเรื่องเปลี่ยนยางมอเตอร์ไซค์ครับ Wave 125i

กระทู้คำถาม
ได้ฤกษ์เปลี่ยนยางสักที
ล้อซี่ลวดเดิมๆติดรถครับ  วงล้อหน้า 17x1.20-1.4 ใส่ยาง 2.25
                                  วงล้อหลัง 17x1.40-1.4 ใส่ยาง 2.50

อยากถามว่า ผมสามารถเดิมขนาดยาง กับล้อเดิม ได้หรือไม่ครับ  แล้วจะมีผลดี ผลเสีย อะไรตามมาบ้าง

จุดประสงค์ : ต้องการยางที่นุ่ม และไม่ดิ้น ถ้าขี่ทับเส้นแบ่งเลน หรือรอยต่อของถนนครับ  ไม่ซีเรียสเรื่องอัตราเร่งครับ

สาเหตุ : ของเดิม ยางดันลอป ติดรถ อายุ ประมาณ 3 ปีครับ ( มีปัญหา ตอนเหยียบเส้นแบ่งเลน แล้วรถมันเซนิดๆ  ไม่ใช่เพิ่งเป็นตอนยางเริ่มเสื่อมนะครับ  เป็นมาตั้งแต่ปี แรกๆ แล้ว แต่ผมไม่ได้ลองเปลี่ยนยาง ]ลมยางพยายามเติมใกล้เคียงสเปคตลอด หน้า 33 หลัง 36)

ใจผมอยากลองใส่ยางหน้า หลัง ที่มีขนาดใหญ่กว่าเดิมสัก 1 เบอร์  แต่เคยอ่านเจอว่า จะทำให้ยางกลมขึ้น หน้าสัมผัสอาจไม่ได้เยอะอย่างที่คิด เลยไม่แน่ใจ ขอถามผู้ที่มีประสบการณ์ดีกว่า

ถ้าไม่เช่นนั้น ก็ใส่ตามเบอร์เดิมที่มากับรถครับ

ยางมองไว้คือ Michelin M45 ครับ  หรือใครมีตัวเลือกอื่นแนะนำก็ได้นะครับ

การใช้งาน
  ใช้งานทั่วไป ขี่คนเดียว  ใช้ความประมาณ 80-90 กม./ชม ระยะทางไป-กลับ ประมาณ 30 กม./วัน  สภาพเส้นทาง ถนนคอนกรีตเป็นส่วนใหญ่ครับ  ( บางครั้งขี่บนไหล่ทาง  บางครั้งเจอรถขวาง ต้องสลับเข้าบนถนนหลัก  จะมีปัญหาเรื่อง รอยต่อขอบถนนบ้างครับ  ผิวคอนกรีตกับผิวยางมะตอยไม่เท่ากัน ระหว่างขอบทาง กับถนนหลัก)

รบกวนขอคำแนะนำด้วยนะครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่