ตั้งใจจะขับ Fino จาก สมุทรสาคร - ภูทับเบิก รถจะใหวใหมครับ

สวัสดีครับทุกๆท่าน วันนี้ผมเข้ามาสอบถามเกี่ยวกับ ทริปเล็กๆแต่ระยะทางไม่เล็ก ครับผม (ท่านใดที่เคยขับมอไซค์ไปภูทับเบิก รบกวนให้คำแนะนำด้วยนะครับ)
ทริปนี้จะเริ่มออกจากสมุทรสาคร - ภูทับเบิก ระยะทางตามแผนที่ รวมทั้งหมด 458 กิโลเมตร << เคยขับไกลสุด สมุทรสาคร - ประจวบ ไปกลับ ใช้ระยะทางไป 300 กว่ากิโลเมตร

อยากทราบว่า รถ Yamaha Fino 2 คัน จะวิ่งไปใหวใหมครับ
Fino เดิมๆ น้ำหนักบรรทุกได้สูงสุด 163กก. >> คันที่ 1 มี ผม+แฟน น้ำหนักที่บรรทุก+สัมภาระ 130 กิโล
Fino เดิมๆ น้ำหนักบรรทุกได้สูงสุด 163กก. >> คันที่ 2 มี เพื่อน2คน น้ำหนักที่บรรทุก+สัมภาระ 120 กิโล

ตั้งใจไว้ว่า จะแวะปั้มทุก 50 - 100 กิโล  เพราะ Fino ผมรุ่นที่มีสวิงอาร์ม ตรงล้อแม็กจะร้อนมากกว่ารุ่นที่ไม่มีสวิงอาร์ม กลัวความร้อนไปทำให้ยางระเบิดครับ

คำถามครับ
>> 1. ขับมอไซค์ ถ้าออกจาก กทม-ภูทับเบิก จะใช้เวลาประมาณกี่ชั่วโมงครับ ถ้าขับเรื่อยๆ,น้ำหนักบรรทุกที่บอกไปนั้น สามารถขับขึ้นภูทับเบิกได้ใหมครับ
>> 3. อยากทราบว่าถ้าพักรถบ่อยแบบนี้ เราควรที่จะออกจากสมุทรสาครตอนกี่โมงดีครับ ตั้งใจจะให้ถึงภูทับเบิกก่อนค่ำนะครับ กะว่าไปถึงแล้วจะไปกางเต้นท์นอนพักผ่อนเลย
>> 4. ถ้าระยะเวลาเดินทางต้องใช้เวลา 24 ชม.จริงๆ รบกวนแนะนำโรงแรมระหว่างทางให้หน่อยนะครับ ราคาพอพักได้
>> 5. ต้องเตรียมอาหารไว้ไปกินตอนอยู่บน ภูทับเบิก ด้วยใหมครับ หรือที่นั่นมีอาหารขาย
>> 6. สำคัญมาก แนะนำเรื่องการเติมน้ำมันระหว่างทางและเตรียมน้ำมัน ให้พอดี ระหว่างทางขึ้น-ลงภูทับเบิกด้วยครับ เตรียมเงินสำหรับไว้เติมน้ำมัน 1500 บาท จะพอใหมครับ เติม E95

รบกวนตอบทุกคำถามหน่อยนะครับ ถ้ามีอะไรแนะนำก็แนะนำมาเลยนะครับ เพราะผมไม่เคยขับทางไกลขนาดนี้จริงๆ และทริปนี้ตั้งใจมากครับ (ผมไม่เคยเดินทางขึ้นเหนือเลย อยากเห็นพระอาทิตย์ อยากเห็นหมอก อยากสัมผัสความหนาว อยากสัมผัสน้ำค้าง เหมือนคนอื่นๆเขาบ้างครับ )

ขอบคุณมากครับที่แนะนำ

แผนที่ครับผม

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 13
สบายมากเลยหลานเอ๊ย.... มันอยู่ที่ใจน่ะ...   

จากที่กลุ่มทะโมนไปกันนะ รถในกลุ่มเล็กสุด Mio Armor ซ้อน 2 แถมมีเต้นท์ กระเป๋าเสื้อผ้า ฯลฯ

อ่ะ เรามาเริ่มกำหนดเส้นทางและจุดแวะพักกันเลยดีกว่านะครับ

ออกจาก กทม. เติมน้ำมันให้เต็มถัง ที่ปั๊มบางจาก ม.กรุงเทพรังสิต วิ่งเส้น พหลโยธิน เลี่ยงเมืองสระบุรี

จุดพักแรก ที่ปั๊ม ปตท.เจ็ท ก่อนถึงแยกพุแค จุดนี้เติมให้เต็มถังเหมือนเดิม ออกจากปั๊ม วิ่งไปแยกพุแค เบี่ยงขวาเข้าทางหลวงหมายเลข 21 มุ่งหน้าเพชรบูรณ์

จุดพักที่ 2 ปั๊ม ปตท.ก่อนถึงอ.ชัยบาดาล 5 กิโลเมตรปั๊มอยู่ซ้ายมือ เติมเต็มถังเหมือนเดิม(ระหว่างทางมีปั๊มบางจากอยู่ทางซ้ายมือด้วย)

จุดพักที่ 3 ปั๊มน้ำมัน ปตท.บึงสามพัน หรือถ้ายังไหวก็ ปั๊ม ปตท.หนองไผ่ ก็ยังได้ครับ

จุดพักที่ 4 ก็ปั๊มน้ำมันในตัวเมืองเพชรบูรณ์ก็ได้ครับ มีหลายปั๊มอยู่ เลยตัวเมืองออกไปหน่อยก็มี

จุดพักที่ 5 ปั๊ม เชลล์ ตรงแยกพ่อขุนผาเมือง ก่อนเข้าตัวอ.หล่มสัก

อีกปั๊ม ก่อนขึ้นภูับเบิกก็จะมีปั๊มอยู่ตรงสามแยกเลยครับ เป็นปั๊มน่าจะ PT ถ้าจำไม่ผิด จุดนี้เป็นจุดที่มีปั๊มน้ำมันสุดท้าย ให้สำรองน้ำมันที่นี่เลยจร้า....

ในตอนที่จะขี่รถขึ้นภูทับเบิก ขออย่างเดียว ให้ขี่ขึ้นไปเรื่อยๆ ไม่ต้องไปเค้นกำลังของเครื่องมาก รับรองถึงยอดภูแน่นอน

ตอนลงจากภูฯ ค่อยๆลงมาช้าๆ....ไม่ต้องรีบ ใช้เบรคให้เป็น ใช้น้อย แต่ต้องเอาอยู่ น่าจะเข้าใจนะครับ

ขอให้เดินทางปลอดภัย ทำในสิ่งที่ตัวเองชอบและรัก

รอความเห็นต่อไป สำหรับรายละเอียดที่จะเพิ่มเติมจร้า....

น้าชล คนท่องเที่ยว
แสดงความคิดเห็น
Preview
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่