ขอความช่วยเหลือค่ะ!! แผลทำหมันแมวดูบวมๆค่ะ

กระทู้คำถาม
จขกท พาแมวสองตัวไปทำหมันมาเมื่อวันอาทิตย์ที่แล้ว(28/07)

จากเจ้าตัวแรก จขกทสังเกตุว่าเหนือแผลเขามีอาการบวม
จขกทลองเสิร์ชหาข้อมูลในอินเตอร์เน็ตดู
พบว่าเป็นไปได้สองกรณี
1.อาจมีก้อนไขมันเฉยๆ ไม่อันตราย
2.เกิดอาการไส้ไหล

จขกทภาวนาไม่ให้เป็นอย่างหลังมากๆเลยค่ะ ไม่งั้นเขาจะต้องเจ็บตัวอีกรอบ
จขกทใส่คอลล่า(ปลอกคอกันเลีย)ให้ตลอด
ทำแผลทุกวัน ให้กินยาแก้อักเสบคลุกข้าว
แมวสามารถทานอาหารและน้ำได้ค่ะ

จริงๆแล้ว จขกทตั้งใจจะพาไปหาหมอพรุ่งนี้ เพราะตอนนี้คลินิคของเขาปิดแล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่