ขอถามเรื่องฝ่ามือพระยูไลกับฝ่ามืออรหันต์ครับ

ได้ดูหนังสองเรื่องคือ ตำนานเดชนางพญางูขาว2011 กับ ไซอิ๋ว2013
สงสัยเรื่องฝ่ามือครับ ขอถามเลยล่ะกัน

สามภาพแรกจากเรื่อง ตำนานเดชนางพญางูขาว2011

1.ฝ่ามือที่หลวงจีนใช้สยบมารงูขาวคือฝ่ามืออรหันต์หรือฝ่ามือยูไลครับ
2.ถ้าเป็นฝ่ามืออรหันต์ทำไมมีแสงส่องลงมาจากฟ้าซึ่งน่าจะเป็นพลังจากพระยูไลส่องลงมา

สองภาพข้างล่างจาก ไซอิ๋ว2013

3.ฝ่ามือพระยูไลคือสุดยอดแห่งฝ่ามือในจักรวาลใช่ไหมครับ(หนังจีน)

4. บุคคลที่ไม่ใช่พระยูไลไม่สามารถใช้ฝ่ามือพระยูไลได้ใช่ไหมครับ แต่ถ้าใช้ได้จะเรียกว่าฝ่ามือยูไลใช่ไหม(ไม่มีคำว่าพระ)

ขอถามเซียนหนังจีนกำลังภายในครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่