สามารถอุดฟันซ้ำที่เดิมได้กี่ครั้งคะ

กระทู้คำถาม
เคยอุดฟันกรามด้านล่างรองซี่ในสุด เมื่อ 2 ปีที่แล้ว กำลังจัดฟันอยู่ด้วยค่ะ
เมื่อ 2 อาทิตย์ก่อนรู้สึกเสียวฟัน เลยส่องดู ปรากฎว่าฟันเป็นรูจากด้านบน ทะลุเฉียงๆ ออกทางด้านข้าง (น่าจะมาจากการกรอฟันครั้งแรกด้วย) เราก็ไม่รู้ว่าหลุดเมื่อไหร่ เพราะอุดสีเหมือนฟันไว้ ก็รอเวลาเพราะใกล้จะไปเปลี่ยงยางอีกอาทิตย์กว่าๆ พอดีจะได้ไปอุดใหม่ แต่ไม่ทันค่ะ เมื่อคืนฟันแตก เราแปรงฟันเสร็จเขี่ยเศษอาหารที่ติดออก เนื้อฟันข้างบนโพรงมันแตกออกมา T.T

ตอนนี้เลยกลายเป็นรูใหญ่มาก ด้านข้างหายไปครึ่งนึง วันนี้รีบไปอุดซ้ำมาแล้วค่ะ เป็นสีเงินแทน แต่ก็กลัวว่ามันจะหลุดอีก ถ้าหลุดอีกจะสามารถอุดซ้ำได้มั้ยคะ ไม่อยากรักษารากฟัน และฟันก็จัดอยู่ด้วย  

สอบถามเพิ่มเติมว่า อุดฟันแล้วหลุด เราดูแลไม่ดี หรือมีข้อห้ามอะไรบ้างคะ

ขอบคุณค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่