น้องแมวหลังทำหมัน อาการยังไม่ค่อยดีเลยค่ะ สอบถามด้วยค่ะ

กระทู้คำถาม
รบกวนสอบถามด้วยค่ะ  ร้อนใจแล้วก็ใจเสียมาก ๆ ค่ะ
คือวันนี้นำน้องแมวตัวผู้ ไปทำหมัน โดยฉีดยาสลบค่ะ (ตรวจเลือดก่อนแล้ว คุณหมอบอกปกติค่ะ)  ทำเสร็จประมาณ 12.00 ก็กลับบ้านค่ะ  น้องแมวก็เริ่มรู้สึกตัวคือมีอาการกระตุก ๆ เพราะเราโทรไปถามที่ รพ. เค้าบอกว่าใกล้รู้สึกแล้ว  พอเวลาประมาณ 15.00 ก็ออกจากกรงได้เองค่ะ คือเดินแบบโงนเงนออกมานอนข้างนอก  เวลาประมาณ 16.00  กินอาหารเปียกไปนิดหน่อยแล้วนอนต่อค่ะ  แต่เค้าก็รู้สึกตัวเป็นระยะ ๆ นะคะ แต่ไม่ลุกเดินเท่าไหร่

จนเวลาประมาณ 23.00 ตื่นมาอีกครั้งก็ยังเดินโงนเงนเหมือนเดิม ดูสลึมสลือ เดินไปฉี่ที่กะบะทราย แต่เหมือนทรงตัวไม่ได้ค่ะ ทำให้ฉี่รดขา กับ ฉี่รดแผลผ่าตัด  เราก็เลยอุ้มออกจาก กะบะทรายเอามาทำความสะอาดแผลโดยเอาสำลีชุบน้ำสะอาดเช็ด แล้วแต้มเบตาดีนที่แผลตามที่หมอบอกมาค่ะ

สิ่งที่เราเป็นกังวลคือ
1. ทำไมแมวฟื้นตัวช้ามากเลยค่ะ เป็นอาการปกติหลังทำหมันหรือเปล่า  เพราะเมื่อต้นเดือนที่แล้วเค้าก็เคยโดนวางยาสลบเพราะต้องทำแผลโดนกัด แต่ฟื้นตัวได้เร็วกว่า  ฉี่ อึได้ดีกว่าครั้งนี้มาก ๆ ค่ะ
2. มีอะไรที่เราต้องกังวลเกี่ยวกับอาการหลังจากทำหมันมั้ยคะ  เค้าจะแพ้อะไรหรือเปล่า

เพื่อน ๆ ช่วยตอบด้วยนะคะ อยากจะร้องไห้มาก ๆ เลย รู้สึกผิดแล้วที่เอาเค้าไปทำหมัน  ถ้าเค้าเป็นอะไรขึ้นมาเราผิดเต็ม ๆ คงยากทำใจค่ะ
เราอยู่ซอยปรีดี  ถ.สุขุมวิท 71 ค่ะ ไม่ทราบว่ามีคลีนิคหรือ รพ. สัตว์ที่เปิดตลอด 24 ชม.แถวนี้มั้ยคือ หรือเพื่อน ๆ รู้จักที่อื่นก้ได้ค่ะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่