เตือนกลโกง!! มิจฉาชีพหลอกให้ส่งของไปไนจีเรีย

กระทู้สนทนา
เพิ่งเจอมาเมื่อกี้มาดๆ โดนหลอกให้ส่ง ipad ไปไนจีเรียแต่โชคดีที่ผมรู้ตัวก่อนเลยไม่ได้ส่งไป   

อยากมาเตือนให้ทุกคนรู้แล้วก็ระวังกันเอาไว้ครับ

เริ่มแรก ผมได้ตั้งกระทู้ขายipadในpantip market ครับพอผ่านไปคืนเดียวก็มีคนส่งอีเมลมาหา โดยเขาจะมาถามราคาก่อนครับ

พอผมตอบกลับไปเขาก็จะตอบกลับมาอยากรวดเร็ว  โดยมีเนื่ยความประมาณว่าเขาจะขอดูรูปหน่อย
และอ้างว่าเขาต้องการที่จะซื้อไปเป็นของขวัญวันเกิดให้ลูก(อีกคนหนึ่งที่ติดต่อมาเหมือนกันเขาอ้างว่าจะซื้อให้เมีย)
โดยที่เขาจะให้ราคาสูงกว่าราคาที่เราบอกไป เช่นของผมตอบกลับไปว่า 530$ เขาก็ตอบกลับมาว่าเขาให้ได้ 630$  
ตอนแรกผมก็แปลกใจว่าทำไมให้ราคาสูงใจแต่ก็ไม่ได้คิดอะไรครับแล้วเขาก็จะขออีเมลที่สมัครไว้กับpaypal และก็ชื่อจริงเราด้วยครับ

เมื่อเราตอบกลับไปปุ๊ปพร้อมกับรูปภาพและอีเมล เขาก็จะตอบกลับมาว่าเขาได้โอนเงินมาให้เราแล้ว ซึ่งจุดนี้แหล่ะครับที่ทำให้ผมแปลกใจ
เพราะเขาแทบไม่ได้ถามรายละเอียดอะไรเลย เช่น ประกันถึงเดือนอะไร เราจะส่งของได้วันไหน และเขาก็เหมือนไม่กลัวว่าจะโดนหลอกเลย
ทั้งๆที่ไม่มีอะไรรับรองได้

อีกอย่างหนึ่งคือเขาจะไม่ยอมบอกที่อยู่เขาตั้งแต่แรกแต่เขาจะบอกหลังจากที่โอนเงินมาแล้วคล้ายๆกับเป็นการมัดมือชก ผมว่าเขาก็คงจะรู้อยู่
แล้วแหล่ะว่าเราจะไม่ขายให้เขาถ้ารู้ว่าเป็นประเทศไนจีเรีย

เสร็จแล้ว ผมก็บอกเขาว่าได้รับเงินแล้วและจะส่งของให้ได้วันพรุ่งนี้เย็น เขาก็ส่งเมลกลับมาอย่างรวดเร็วว่าจะให้เราส่งให้เขาวันนี้

ด้วยความที่ผมพอมีเวลาว่างก็เลยตอบกลับไปครับว่าจะส่งให้วันนี้ก็ได้ แต่เขาก็ยังเรื่องมากจะเอาตอนเช้าอีก ผมก็เลยเริ่มอารมณ์เสีย
ไม่รู้จะรีบอะไรนักหนา แต่พอเริ่มนึกคิดได้ว่าเวลาดูข่าวที่มีคนถูกหลอก ผู้ร้ายมักจะเร่งให้เหยื่อทำอะไรเร็วๆ ผมเลยตัดสินใจไม่เสี่ยงขายให้เขา
พร้อมกับส่งเมลตอบกลับไปว่า  "ผมไม่ขายแล้ว ผมเป็นตำรวจ"  หลังจากนั้นเขาก็ไม่ส่งเมลมาหาผมอีกเลย

* อัพเดท  ล่าสุดมันตอบกลับมาแล้วครับบอกว่าจะreport กับทาง paypal และดำเนินความตามกฎกมายถ้าผมไม่ส่งให้มัน  ผมเเลยตอบกลับไปว่า
"อยากรีพอดก็รีพอดไปเลย อย่างสมควรไปตายได้และ"   ถ้ามันตอบกลับมาใหม่เดี๋ยวจะมาบอกอีกที (ดูข้อความของมันได้ที่ คห.ครับ)
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่