จะกู้วงเงินเพิ่มจากสัญญากู้บ้านหลังเดิม หรือทำสัญญาเงินกู้ใหม่เลย

ผมมีข้อสงสัย  อยากจะถามท่านผู้รุ้  เกี่ยวกับการกู้เงินแบงค์ดังนี้   ผมมีสัญญากู้เงินผ่อนบ้านแบงค์เดิมอยู่แล้ว ( เป็นแบงค์รัฐ)   แต่ผมมีความจำเป็นต้องใช้เงินจำนวนหนึ่ง  ก็เลยสงสัยว่าถ้าผมจะทำสัญากู้เงินฉบับใหม่โดยเอาโฉนดบ้านใหม่จำนอง (ไปซื้อบ้านใหม่มาไม่ถึงปี ปลอดภาระจำนอง )  หรือจะขอกู้เพิ่มใหม่จากสัญญาเก่า  สัญญาเก่าเหลือเงินค้างไม่มาก  แบบไหนจะดีกว่ากัน    ทางเจ้าหน้าที่แบงค์บอกทั้งสองอย่างยุ่งพอๆกัน   เพื่อนสมาชิกช่วยแนะด้วย   ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่