How to : เกล้าผมแบบง่ายๆ สวยได้ไม่ยาก แทบไม่ต้องยีผมเลยจ้า ;)

กระทู้สนทนา

เป็น How to แรกเลยค่ะ ฝากแนะนำด้วยนะคะ

เริ่มกันเลยดีกว่านะคะ ;)

1. แบ่งผมตามภาพเลยจ้า ครึ่งแรกคือ ด้านหลังหูไปจนด้านหน้า ครึ่งหลังก็จากหลังหูไปจนถึงท้ายทอยเลย เราจะเริ่มจากครึ่งหลังห่อน ดังนั้นครึ่งแรก เก็บไปด้วยกิ๊ฟเลยค่ะ

2. หวีผมด้านขวา ปาดมาทางด้านซ้ายแล้ว ติดกิ๊ฟจ้า

3. หวีส่วนด้านซ้ายมาแล้วม้วนผมขึ้นไป ติดกิ๊ฟ ให้สวย และอยู่นะคะ ยากหน่อยถ้าคนไม่เคยทำ หรือผมลื่นๆ

4.ผมด้านบนที่เหลือ ไม่รู้จะไว้ไหนติดกิ๊ฟไว้สวยๆ ก่อนนะคะ แล้วเราค่อยนำช่อนี้ไปเก็บสวยๆ อีกด้านค่ะ รอดูรูปหลังๆ จ้า

5.มาตัดการผมด้านหน้าบ้างนะคะ อย่าเพิ่งลืมเลือนมันไป แบ่งตามภาพเลยค่ะ ซ้าย กลาง ขวา

6. ช่อแรกนะคะ ช่อกลางก่อน ใครจะเริ่ม ซ้าย หรือ ขวาก็ได้ค่ะ ตามความพอใจ หลักการมีแค่สวยรับรูปหน้าเป็นพอค่ะ
ยีช่อกลางตามความเหมาะสมค่ะ สูงมาก น้อย ขึ้นอยู่กับแก้รูปศีรษะของนางแบบ อิอิ แต่นางแบบหัวหุ่นเขาเพอเฟคค่ะ รุ่นนี้ซุปเปอร์โมเดลกันเลยทีเดียว ยีเสร็จแล้วก็นำมาติดกิ๊ฟไว้ตรงกลางค่ะ เอาสวยพอประมาณนะคะ อย่าสูงไป หรือต่ำไป มันจะไม่งามค่ะ 555+

7. อาจจะงงๆ ว่าติดกิ๊ฟไปแล้ว แล้วปลายผมที่เหลือหล่ะ ไปไหน??? นี่เลยค่ะ เก็บ วาง ทิ้ง ไว้ตามภาพก่อนเลยค่ะ ใจเย็นๆ

8. ช่อผมด้านซ้าย ยีเล็กๆ เบาๆ หวีขึ้นมาติดกิ๊ฟ บิดลูกเล่น ลายผมได้ตามชอบค่ะ ด้านขวาก็ทำเหมือนกันนะคะ อย่าลืมว่า เอาแค่สวยๆ นะคะ อย่าพองหรือบานมาก มองด้านหน้าจะเป็นกิ้งก่าเอา ;)

9.เอาช่อผมทางด้านขวาที่เราติดกิ๊ฟไว้ตอนแรกมาบิดเกลียว (เปียเกลียว) แล้วพาช่อกลางมาขดเป็นดอกไม้สวยจ้า

10. ตามภาพเลยจ้า

11. ช่อที่บอกตอนแรกว่าให้ดูตอนหลังๆ ว่าเก็บตรงไหน ยังไง อยู่ในภาพนี้ค่ะ ตรงวงกลมขาวๆ คือให้เอาติดกิ๊ฟ สวยๆ อย่าให้เห็นกิ๊ฟตรงนี้เลยจ้า ส่วนช่อสุดท้ายที่เหลือจากตอนแรกนำมาทำเปียขดเป็นดอกไม้ ติดกิ๊ฟได้เลยค่ะ

12. เมื่อทำเสร็จแล้วจะนำเครื่องประดับมาติด หรือไม่ติดก็ได้ค่ะ ตามชอบและโอกาสที่จะทำไปงานไหน ถ้าเจ้าสาวชุดไทยก็ติดได้หลายอย่างค่ะ เช่น มาลัย รัดเกล้า หรือถ้าปล่อยเรียบๆ จะทำไปรับปริญญาก็ได้นะคะ เพราะเป็นทรงเปิดหน้าด้านซ้าย เก็บหมด อาจจะดูโบราณไปหน่อย แต่ถ่ายภาพมาสวยนะคะ หัวกลม ทุย แกะง่าย เพราะมียีเล็กน้อยแค่ด้านหน้าค่ะ แต่ในการทำงานจริงๆ ขาดไม่ได้เลยคือการฉีดสเปรย์ค่ะ หาซื้อได้ตามร้านขายเครื่องสำอางค์ อุปกรณ์ทำผมทั่วไป สเปรย์ฝุ่นค่ะ ยี่ห้อและราคา ก็ตามความชอบค่ะ มีตั้งแต่ถูก - แพง ขอบคุณที่แวะมาเยี่ยมชมค่ะ ติได้ค่ะ ยินดีนำไปปรับปรุง ขอบคุณค่ะ
ปล. ไม่ได้ลงสเปรย์หรืออุปกรณ์นะคะ งานจะไม่เรียบร้อยและสวยงามเท่าที่ควร เน้นแกะง่ายจ้า

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่