จัดฟันนานหลายปี ไม่เสร็จสักที ใครมีประสบการณ์บ้างครับ

ตอนนี้ดัดฟันมาได้ประมาณ 5-6 ปีแล้วครับ คือผมเริ่มดัดฟันตั้งแต่อายุ 13 (ตอนเรียน ม.1) เพราะฟันข้างล่างเก + ฟันเหยินด้วยเลยอยากจัดฟัน
ก็ไปทำร้านใกล้บ้าน แรก ๆ เขาก็ทำทุกวันเสาร์ เสาร์แรกติดอุปกรณ์ข้างบน เสาร์ต่อไปติดอุปกรณ์ข้างล่าง หลังจากนั้นก็ให้มา เดือนละครั้งเพื่อเปลี่ยนยางฟัน เปลี่ยนยางฟันอย่างงี้อยู่ประมาณ 2 ปี (แค่เปลี่ยนยางฟันอย่างเดียวไม่ทำอะไรเลย) ผมก็สงสัยว่าไม่ถอนฟันหรอ เพราะเห็นเพื่อนๆไปวันแรกก็ถอนฟันเลย นี่ผมผ่านมา 2 ปีละ (ผมคิดว่าจะได้เสร็จเร็วๆ เข้าเร็ว) หมอก็เลยให้ผมไปถอนฟัน 4 ซี่ พอถอนเสร็จ นึกว่าจะบีบให้ แต่ไม่เลย ยังเปลี่ยนยางเหมือนเดิม จนทุกวันนี้ 6 ปีละ ก็ยังไม่บีบฟันให้เลย แล้วตอนนี้หมอก็ชอบไม่เข้า 2-3 เดือนเข้า 1 ครั้งมั้ง โทรไปกี่ทีกี่ทีก็บอกหมอไม่เข้า คือผมจ่ายตังไปครบแล้ว ประมาณ 60,000 ละ หมอที่โรงบาลศิริราชก็แนะนำให้เปลี่ยนทีแต่คือผมจ่ายไปครบแล้วด้วย เสียดายเงิน

ผมควรทำยังไง เปลี่ยนทีเลยดีไหมครับ ! ถ้าเปลี่ยนที คงจะไปทำโรงบาลศิริราชเลย แนะนำทีครับ '
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่