ว่าที่ร้อยตรียี่เอาไปทำอะไรได้ครับมีสิทธิ์จะได้ร้อยตรีจริงๆรึเปล่า

คือว่าช่วงนี้เป็นช่วงรับปริญญาครับ เห็นน้องๆใส่ชุดขาวมีดาวบนบ่า เท่ดีครับ เลยอยากให้หลานเรียนบ้างก็บอกข้อดีต่างๆไป พอมาถึงข้อที่บอกเรียนห้าปีได้ยศว่าที่ร้อยตรี หลานถามต่อว่าว่าที่ร้อยตรีคืออะไรผมไม่สามารถตอบหลานได้ครับ ว่ามันคืออะไร เอาไว้ทำอะไร มีทางเติบโตได้หรือไม่ ผมเห็นบางคนยศว่าที่ร้อยเอกผมไม่เข้าใจครับว่าเอาไว้ทำอะไร มีสิทธิ์พิเศษอย่างไร มีสิทธิ์ที่จะตัดคำว่าออกว่าที่ได้หรือไม่(ได้ยศจริงๆ)
อยากทราบจริงๆครับ

ขอบคุณครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่