การทำแบรนด์เสื้อผ้าของตัวเอง เริ่มต้นแล้ว ไปต่ออย่างไรดี?

สวัสดีค่ะเพื่อนๆ เป็นสมาชิกน้องใหม่ของ pantip นะคะ  คือตอนนี้ทำแบรนด์เสื้อผ้าของตัวเองมาแล้ว เริ่มต้นตอนนี้ขายใน facebook อย่างเดียวก่อนค่ะ เป็นเสื้อผ้าผู้หญิง ออกแบบเอง ทุกตัว และมีทีมช่างตัดให้ ลักษณะการขายก็เป็นแบบ สั่งตัดตามไซส์ ตามตัวโชว์ และมีสีผ้า และลวดลายผ้าสำรองไว้ให้ลูกค้าเลือกด้วย...เพิ่งเปิดขายไม่ถึงสองอาทิตย์ ก็เงียบ ๆ นะคะ เพราะราคาค่อนข้างสูง แต่แพงสุดแค่ 2090 บาท concept ของงานเราคือ ไม่เน้นแฟชั่น ไม่ตามเทรนด์ แบบเสื้อผ้า จะเป็นแบบเรียบร้อย ผู้ดี หรู นิด ๆ และก็จะมีแบบเซ็กซี่ ๆ วับ ๆ แวม ๆ มาเสริมบ้าง เราเลือกผ้าเอง ใช้ผ้าอย่างดี จนช่างตัดบอกว่า ใช้ผ้าแพงไปนะ แต่เราคิดว่า ถ้าเราใช้ผ้าขี้เหร่ และขายราคาปรมาณนี้ มันไม่คุ้มค่ากับเงินที่ลูกค้าจะซื้อเรา และอีกอย่างตาม concept คือเน้นงานคุณภาพ เราทำใจไว้แล้วว่า อาจจะขายยากนิดนึง เพราะคนเล่นเฟสบุคส่วนมาก จะเป็นวัยรุ่น ที่ชอบของถูก และเป็นแฟชั่น วัยผู้ใหญ่ ที่รู้และเข้าใจงานสั่งตัด จะเล่นเฟสไม่มาก ...และที่เพจก็จะมีกลุ่มอาเซียนและแถบยุโรป อเมริกา คลิกไลค์ ให้เกือบ ครึ่งต่อ ครึ่งทีเดียว เรามองในอนาคตค่ะว่า อาจจะขายยากสำหรับคนไทย ก็เลยเผื่่อ ๆ ไว้...เพราะมีสอบถามเข้ามาเยอะมาก บางคนจะเอาไปขายต่อ บางคนขอส่วนลด แต่เราก็ลดให้ได้ไม่มาก และ โดยรวมก็คือ ยังไม่กระเตื้องเท่าไหร่....เสื้อผ้าที่ตัดมาทั้งหมดก็ตัดไซส์เราเลย เกิดอะไรขึ้นมา เรายังมีชุดเหลือ อยู่ อุอุอุ ตัดเอง ใส่เอง อะไรประมาณนั้น.. ใส่ไปทำงานทุกวันนี้มีแต่คนชมว่า ชุดสวยมาก ผ้าดีมาก..แต่ก็นะ เค้าก็ชม และให้กำลังใจ แต่เค้าก็นิยมของถูกกว่านี้ กัน..คิด ๆ อยู่ว่า จะหาลู่ทางอื่น เพราะในเฟสแค่เริ่มต้น เช่น อาจจะเอาไปฝากขาย ลงในเว็บไซต์ อื่น ๆ ดูบ้าง ลองทำการตลาดอื่น ๆ ดูบ้าง...เห็นชุดตัวเองแล้ว ก็มีกำลังใจ เพราะมันสวยๆ ทั้งนั้น ขนาดที่ช่างตัดเสร็จและโชว์ไว้ที่หุ่น มีแต่ลูกค้ามาถาม แต่ก็นะ ถามแล้วก็ไป เพราะราคาค่อนข้างสูง สำหรับคนบางกลุ่ม ก็เข้าใจดีค่ะ เราเองก็จะซื้ออะไรก็ยังต้องคิดแล้วคิดอีก...แต่ไม่ท้อนะคะ เพราะเรามีงานประจำและงานพิเศษทำอยู่แล้ว แต่ก็คิดว่าจะค่อย ๆ ทำไป....ชุดเราสวยทุกชุด.....จะบอกให้...แต่ตัดเย็บเองไม่เป็นหรอกนะ...แต่ออกแบบได้ วาดแบบก็ไม่ได้วาดแบบงานศิลป์หรอกนะ ก็วาด ๆ ไป แต่จินตนาการดี ก็เลยถ่ายทอดออกมาให้ช่างได้ดี และโชคดีที่ได้ช่างที่เก่ง สามารถเข้าใจเราว่าเราต้องการอะไร...แต่ค่าตัดต่อตัวก็เอาเรื่องอยู่นะ...แต่งานเรียบร้อย เกรดดีทีเดียว....ใครมีไอเดียอะไร แนะนำบ้างคะ.ลู่ทางการจำหน่ายสินค้า การพรีเซ็นต์สินค้าอื่น ๆ แนะนำบ้างนะคะ...หรือใครสนใจจะรับไปขาย หรือ อะไรยังงัย คุยกันได้นะคะ...มามะมามะ ...ขอบคุณล่วงหน้านะคะ..

สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 6
ทำธุรกิจมี 4P ตอนนี้ดูเหมือนคุณจะยังไม่มีแผนอะไรเลย
ตอนนี้คุณทำเสร็จไป 1 คือ Product

ที่เหลือ Price,Place,Promotion ต้องเขียนลงไปว่าจะเป็นอย่างไรบ้าง
แล้วมันจะง่ายขึ้นเยอะครับ

แต่ละ Brand มี Positioning ของมัน มีกลุ่มเป้าหมายต่างกัน
อย่าเสียเวลากับคนที่ไม่ใช่กลุ่มเป้าหมาย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่